Bộ luật Lao động

LĐLĐ Hải Phòng: Bồi dưỡng nghiệp vụ cán bộ tư vấn pháp luật công đoàn

Mai Dung |

Hải Phòng - Ngày 23.5, Trung tâm tư vấn pháp luật công đoàn Liên đoàn Lao động thành phố Hải Phòng tổ chức hội nghị bồi dưỡng nghiệp vụ thành viên tổ tư vấn pháp luật thuộc công đoàn cấp trên cơ sở. 

Cách tính ngày nghỉ phép theo thâm niên

QUANG MINH |

Người lao động làm việc đủ 12 tháng trong năm sẽ được nghỉ phép năm.

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi thay đổi cơ cấu, công nghệ

Bảo Hân (T/H) |

Điều 42 Bộ luật Lao động 2019 quy định nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế. 

Quy trình thương lượng tập thể tại doanh nghiệp được quy định như thế nào?

Bảo Hân (T/H) |

Điều 70 Bộ luật Lao động 2019 quy định về quy trình thương lượng tập thể tại doanh nghiệp. 

Lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi có phải tăng ca?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email tranquynhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là lao động nữ, đang nuôi con 8 tháng tuổi. Do công việc nhiều, công ty yêu cầu tôi phải tăng ca nếu không sẽ cho nghỉ việc. Xin hỏi, công ty làm như vậy có đúng không?

Những trường hợp nào được tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động?

Bảo Hân (T/H) |

Điều 30 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

Điều kiện được cộng thêm số ngày phép theo thâm niên của người lao động

Phương Minh |

Để được cộng thêm số ngày phép theo thâm niên, người lao động phải làm việc cho 1 người sử dụng lao động từ đủ 5 năm trở lên...

Công ty yêu cầu người lao động thử việc nhiều lần bị xử phạt thế nào?

nhật lệ |

Bạn đọc có email phuonganxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Lúc mới nhận việc, công ty đề nghị tôi thử việc hai tháng, nhưng sau đó lại yêu cầu thử việc thêm một tháng nữa. Xin hỏi, công ty làm thế có đúng không?

Doanh nghiệp nợ lương người lao động, bị xử phạt như thế nào?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email Dotuanminhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số đồng nghiệp đã bị công ty nợ lương hơn 1 tháng nay. Xin hỏi, công ty chậm lương của người lao động có bị xử phạt không?

Làm việc khi đã nghỉ hưu, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

nguyễn thuý |

Bạn đọc có email Longvuxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã về hưu từ năm 2020 nay tiếp tục đi làm. Xin hỏi, tôi có thể ký loại hợp đồng lao động nào và có phải đóng bảo hiểm xã hội nữa không?

Bắc Giang: Kiểm tra việc chấp hành các quy định của Bộ Luật Lao động

B.H |

Nhằm tiếp tục hưởng ứng các hoạt động Tháng Công nhân và Tháng Hành động về an toàn vệ sinh lao động năm 2022, Liên đoàn Lao động tỉnh Bắc Giang đã thành lập đoàn kiểm tra việc thực hiện Luật An toàn vệ sinh lao động, Luật Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế, Bộ Luật Lao động, Luật Công đoàn tại Công ty cổ phần may Yên Thế.

Công ty nợ BHXH, người lao động có thể hủy tham gia BHXH không?

nhật lệ |

Bạn đọc có email thulienxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho công ty cũ được 4 năm và đã chuyển sang công ty khác. Hiện công ty cũ đang nợ BHXH. Tôi có thể hủy quá trình đóng BHXH tại công ty cũ được không?

Sửa chữa hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bị xử phạt thế nào?

nhật lệ |

Bạn đọc có email Leoanhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, việc tẩy xóa, khai báo thông tin sai sự thật khi làm hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội thì người lao động có thể bị xử phạt như thế nào?

Việc thực hiện Điều lệ Công đoàn đã được cụ thể hoá thông qua các hoạt động

Kiều Vũ |

Chiều 6.5, Phó Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam Trần Văn Thuật chủ trì buổi làm việc với Công đoàn Ngân hàng Việt Nam về khảo sát tình hình thi hành Điều lệ Công đoàn Việt Nam khoá XII.

Làm việc dưới 1 tháng có phải nộp bảo hiểm xã hội?

thu phương |

Bạn đọc có email thuytrang32XXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do đặc thù công việc, công ty tôi có thuê một số người chỉ làm việc dưới 1 tháng. Xin hỏi, các lao động này có cần tham gia bảo hiểm xã hội không?

Người hưởng lương hưu chết, thân nhân hưởng tiền mai táng thế nào?

thu phương |

Bạn đọc có email duongphuongxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người nhà  tôi đang hưởng lương hưu thì qua đời.  Xin hỏi, nhà tôi có được hưởng tiền mai táng không?

Cách tính mức lương hưu hàng tháng của người lao động

QUANG MINH |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quan đến tỉ lệ hưởng lương hưu của người lao động.

Làm gì khi công ty không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động?

thu phương |

Bạn đọc có email nguyenhuongxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã nghỉ việc được ba tháng, nhưng đến nay công ty vẫn chưa trả sổ bảo hiểm xã hội cho tôi. Xin hỏi tôi sẽ phải làm gì để được nhận lại sổ bảo hiểm xã hội?

Nghỉ lễ 30.4 và Quốc tế lao động 1.5: Người thử việc có được hưởng lương?

Minh Huy (T/H) |

Dịp nghỉ lễ 30.4 và Quốc tế lao động 1.5 sắp tới, người lao động thử việc hay đã kí hợp đồng lao động chính thức đều được hưởng nguyên lương.

Nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

đỗ hoa |

Bạn đọc có email binhtranxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, và xin nghỉ việc, báo trước 30 ngày. Công ty yêu cầu tôi phải bồi thường chi phí đào tạo. Xin hỏi, công ty yêu cầu tôi như vậy có đúng hay không?