Bố mẹ bán đất sổ đỏ có cần chữ ký của các con?

Minh Huy |

Sổ đỏ cấp cho hộ gia đình, khi bố mẹ bán đất có cần chữ ký của các con hay không? Hãy tìm hiểu bài viết dưới đây.

Trường hợp nào cha mẹ muốn bán đất cần phải có chữ ký của các con?

Theo luật Đất đai 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì bán đất có tên gọi pháp lý là chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Căn cứ khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự ký tên. Tuy nhiên, người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền chỉ được chuyển nhượng khi được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý.

Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định: “Người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự quy định tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ được thực hiện việc ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, khi sổ đỏ cấp cho hộ gia đình sử dụng đất thì cha mẹ chỉ được chuyển nhượng nếu được các thành viên khác có chung quyền sử dụng đất đồng ý bằng văn bản được công chứng hoặc chứng thực.

Sổ đỏ cấp cho hộ gia đình, khi bán bố mẹ cần có chữ ký của các con. Đồ họa: Kim Nhung
Sổ đỏ cấp cho hộ gia đình, khi bán bố mẹ cần có chữ ký của các con. Đồ họa: Kim Nhung

Sổ đỏ cấp cho hộ gia đình không có nghĩa là ai cũng có quyền chuyển nhượng, cho tặng

Mặc dù Giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình nhưng không đồng nghĩa toàn bộ thành viên trong hộ gia đình có quyền sử dụng, chuyển nhượng, tặng cho đối với thửa đất đó. Chỉ có chung quyền sử dụng đất khi có đủ các điều kiện, cụ thể:

Khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai 2013 quy định: “Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất”

Như vậy, các thành viên trong hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất nếu có đủ các điều kiện như: có quan hệ hôn nhân, quan hệ huyết thống, quan hệ nuôi dưỡng (cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi);

Đang sống chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất (nếu con sinh sau thời điểm cấp Giấy chứng nhận thì không có chung quyền sử dụng đất); Có quyền sử dụng đất chung.

Tóm lại, bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được sự đồng ý của con bằng văn bản được công chứng hoặc chứng thực nếu con có chung quyền sử dụng đất.

Minh Huy
TIN LIÊN QUAN

Có được ủy quyền làm sổ đỏ không?

Gia Huy |

Do điều kiện công việc, tôi không trực tiếp đi làm sổ đỏ được. Tôi có được ủy quyền cho người thân làm sổ đỏ thay mình được không?

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Hộ gia đình mua đất: Sổ đỏ đứng tên cha mẹ hay ghi cả các con?

Minh Huy |

Sổ đỏ đúng tên cha mẹ hay ghi cả các con phụ thuộc vào tiền chuyển nhượng là của riêng hay tất cả thành viên trong hộ gia đình.

Hồ sơ sang tên sổ đỏ đất nông nghiệp gồm những gì?

Trang Thiều (T/H) |

Để có thể sang tên sổ đỏ đất nông nghiệp thành công, bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo yêu cầu.

Sổ đỏ 50 năm hết hạn có bị thu hồi không?

Minh Huy |

Những quy định về sổ đỏ 50 năm khiến không ít người hoang mang, lo lắng rằng sau 50 năm có bị mất đất hay nhà đang sử dụng không nếu bị thu hồi?

Trung Quốc đủ than dùng trong 50 năm nữa

Thanh Hà |

Bộ Tài nguyên Trung Quốc cho biết, nước này có đủ than dùng cho 40 năm nữa và đủ dầu mỏ cho ít nhất 18 năm tới. 

Nadal: Federer giải nghệ, một phần quan trọng trong tôi cũng mất đi

TAM NGUYÊN |

Rafael Nadal chia sẻ cảm nhận sau trận đánh cuối cùng của Roger Federer…

Siêu bão Noru tăng cấp khi nhắm thẳng tới Philippines

Thanh Hà |

Siêu bão Noru dự kiến đổ bộ Philippines vào trưa 25.9, giờ địa phương.

Có được ủy quyền làm sổ đỏ không?

Gia Huy |

Do điều kiện công việc, tôi không trực tiếp đi làm sổ đỏ được. Tôi có được ủy quyền cho người thân làm sổ đỏ thay mình được không?

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Hộ gia đình mua đất: Sổ đỏ đứng tên cha mẹ hay ghi cả các con?

Minh Huy |

Sổ đỏ đúng tên cha mẹ hay ghi cả các con phụ thuộc vào tiền chuyển nhượng là của riêng hay tất cả thành viên trong hộ gia đình.

Hồ sơ sang tên sổ đỏ đất nông nghiệp gồm những gì?

Trang Thiều (T/H) |

Để có thể sang tên sổ đỏ đất nông nghiệp thành công, bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo yêu cầu.

Sổ đỏ 50 năm hết hạn có bị thu hồi không?

Minh Huy |

Những quy định về sổ đỏ 50 năm khiến không ít người hoang mang, lo lắng rằng sau 50 năm có bị mất đất hay nhà đang sử dụng không nếu bị thu hồi?