Sổ đỏ 50 năm hết hạn có bị thu hồi không?

Minh Huy |

Những quy định về sổ đỏ 50 năm khiến không ít người hoang mang, lo lắng rằng sau 50 năm có bị mất đất hay nhà đang sử dụng không nếu bị thu hồi?

Theo khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai 2013, chỉ có đất nông nghiệp là được tiếp tục nếu có nhu cầu, không cần phải gia hạn tiếp. Tuy nhiên, những trường hợp sử dụng đất còn lại thì phải gia hạn thêm thời gian sử dụng đất.

Sổ đỏ 50 năm hết hạn liệu có bị thu hồi không? Ảnh: LĐO
Sổ đỏ 50 năm hết hạn liệu có bị thu hồi không? Ảnh: LĐO

Điều kiện chuyển tiếp đất

1. Người được Nhà nước cho thuê đất trước ngày 1.7.2004 đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê hoặc trả trước tiền thuê đất cho nhiều năm mà thời hạn thuê đất đã trả tiền còn lại ít nhất là 05 năm thì tổ chức kinh tế có quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 174 của Luật này; hộ gia đình, cá nhân có quyền và nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều 179 của Luật này.

2. Nhà đầu tư được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm để đầu tư xây dựng, kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp khu chế xuất mà đã cho thuê lại đất có kết cấu hạ tầng theo hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì phải nộp tiền cho Nhà nước theo quy định của Chính phủ; người thuê lại đất có quyền và nghĩa vụ như được Nhà nước cho thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê sau khi chủ đầu tư đã nộp đủ tiền thuê đất vào ngân sách nhà nước.

3. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đã được giao đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành, khi hết thời hạn sử dụng đất nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 126 của Luật này.

4. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà chưa được cấp sổ đỏ thì thời hạn sử dụng đất khi cấp sổ đỏ tính từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành.

5. Đối với đất được Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế để tạo vốn xây dựng cơ sở hạ tầng theo dự án, đất có nguồn gốc trúng đấu giá quyền sử dụng đất trước ngày 1.7.2004 của các tổ chức kinh tế sử dụng mà không xác định thời hạn sử dụng đất thì thời hạn sử dụng đất được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

6. Đối với những dự án, hạng mục đã chi trả xong bồi thường, hỗ trợ, tái định cư trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì không áp dụng theo quy định của Luật này. Trường hợp những dự án, hạng mục đã phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư hoặc đang thực hiện chi trả bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án đã được phê duyệt trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì thực hiện theo phương án đã phê duyệt, không áp dụng theo quy định của luật này.

7. Đối với trường hợp được giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất trước ngày luật này có hiệu lực thi hành mà người sử dụng đất chưa hoàn thành nghĩa vụ tài chính thì thời điểm tính thu tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định của Chính phủ.

8. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng diện tích đất nông nghiệp được giao vượt hạn mức trước ngày luật này có hiệu lực thi hành thì phải chuyển sang thuê đất theo quy định của luật này.

9. Chính phủ quy định việc xử lý đối với một số trường hợp cụ thể đang sử dụng đất vi phạm pháp luật về đất đai và các trường hợp đã bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất trước ngày luật này có hiệu lực thi hành.

Minh Huy
TIN LIÊN QUAN

Có được ủy quyền làm sổ đỏ không?

Gia Huy |

Do điều kiện công việc, tôi không trực tiếp đi làm sổ đỏ được. Tôi có được ủy quyền cho người thân làm sổ đỏ thay mình được không?

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Đất không có sổ đỏ muốn được đền bù phải đáp ứng các điều kiện nào?

Minh Huy |

Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi không? Điều kiện để được bồi thường khi đất bị thu hồi như thế nào? Hãy tìm hiểu bài viết dưới đây.

Có bị mất quyền sở hữu nếu vợ hoặc chồng một mình đứng tên sổ đỏ?

Minh An |

Trong trường hợp vợ hoặc chồng một mình đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì quyền sở hữu của người còn lại không bị ảnh hưởng.

2 trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng cho con

Minh Hương |

Nhiều người thường nghĩ, muốn tặng nhà đất cho ai đó thì điều kiện phải có sổ đỏ, sổ hồng. Nhưng vẫn có trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng lại cho con.

Chứng khoán: Thị trường bùng nổ, chiến lược giao dịch nên theo xu hướng

Thế Lâm |

Theo Công ty chứng khoán Ngân hàng Đông Á (DAS), sau phiên giao dịch hôm qua (24.5) phát tín hiệu tích cực và thoát đáy, phiên ngày 25.5, thị trường có phiên giao dịch bùng nổ, cổ phiếu tăng giá đi kèm thanh khoản tăng trên hầu hết nhóm ngành, củng cố niềm tin cho nhà đầu tư.

Lùm xùm nhập siêu xe biếu tặng: Xử lý nghiêm, không bao che nếu có sai phạm

ANH HUY |

Tại buổi họp báo chiều 25.5 về “Công tác quản lý đối với việc nhập khẩu xe dưới dạng quà biếu tặng”, Tổng cục Hải quan cho biết nếu phát hiện sai phạm trong việc cấp phép nhập khẩu và thực hiện thủ tục hải quan đối với xe ôtô nhập khẩu dưới dạng quà biếu tặng thì sẽ xử lý nghiêm, không bao che.

Giá nhu yếu phẩm tăng, lương công nhân khó có thể đảm bảo cuộc sống

Minh Hương |

Phó Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam Ngọ Duy Hiểu đã ký văn bản số 4130/TLĐ-TG về việc tổng hợp kiến nghị của công nhân lao động với Đảng, Nhà nước tại Chương trình Thủ tướng gặp gỡ, đối thoại với công nhân lao động được dự kiến tổ chức nhân dịp Tháng Công nhân năm 2022. Theo ghi nhận của phóng viên, nhiều kiến nghị của công nhân đều mong muốn các cơ quan chức năng  có biện pháp bình ổn giá thị trường.

Có được ủy quyền làm sổ đỏ không?

Gia Huy |

Do điều kiện công việc, tôi không trực tiếp đi làm sổ đỏ được. Tôi có được ủy quyền cho người thân làm sổ đỏ thay mình được không?

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Đất không có sổ đỏ muốn được đền bù phải đáp ứng các điều kiện nào?

Minh Huy |

Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi không? Điều kiện để được bồi thường khi đất bị thu hồi như thế nào? Hãy tìm hiểu bài viết dưới đây.

Có bị mất quyền sở hữu nếu vợ hoặc chồng một mình đứng tên sổ đỏ?

Minh An |

Trong trường hợp vợ hoặc chồng một mình đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì quyền sở hữu của người còn lại không bị ảnh hưởng.

2 trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng cho con

Minh Hương |

Nhiều người thường nghĩ, muốn tặng nhà đất cho ai đó thì điều kiện phải có sổ đỏ, sổ hồng. Nhưng vẫn có trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng lại cho con.