Đất không có sổ đỏ muốn được đền bù phải đáp ứng các điều kiện nào?

Minh Huy |

Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi không? Điều kiện để được bồi thường khi đất bị thu hồi như thế nào? Hãy tìm hiểu bài viết dưới đây.

Điều kiện bồi thường đất không sổ đỏ khi bị thu hồi

Khoản 1 Điều 74 Luật Đất đai quy định: Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 Luật Đất đai 2013 thì được bồi thường.

Cụ thể, đất đang sử dụng không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm. Có sổ đỏ hoặc có đủ điều kiện để được cấp sổ mà chưa được cấp.

Đất không có sổ đỏ vẫn được đền bù sau khi bị thu hồi nếu đáp ứng các điều kiện. Ảnh: LDO
Đất không có sổ đỏ vẫn được đền bù sau khi bị thu hồi nếu đáp ứng các điều kiện. Ảnh: LDO

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 47/2014/NĐ-CP: Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được bồi thường về đất.

Trường hợp duy nhất nếu không đủ điều kiện cấp sổ đỏ vẫn được bồi thường

Khoản 2 Điều 77 Luật Đất đai 2013 quy định: "Đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 1.7.2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 của Luật này”.

Theo đó, mặc dù không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận nhưng vẫn được bồi thường về đất nếu đáp ứng đủ 2 điều kiện sau: Là đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 1.7.2004. Người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

Minh Huy
TIN LIÊN QUAN

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Có bị mất quyền sở hữu nếu vợ hoặc chồng một mình đứng tên sổ đỏ?

Minh An |

Trong trường hợp vợ hoặc chồng một mình đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì quyền sở hữu của người còn lại không bị ảnh hưởng.

2 trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng cho con

Minh Hương |

Nhiều người thường nghĩ, muốn tặng nhà đất cho ai đó thì điều kiện phải có sổ đỏ, sổ hồng. Nhưng vẫn có trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng lại cho con.

Những thủ tục cấp sổ đỏ cho đất trúng đấu giá bạn nên biết

Kim Nhung |

Đất trúng đấu giá có được cấp sổ đỏ không? Nếu có thì thời hạn cấp sổ đỏ cho đất trúng đấu giá là bao lâu?

Hàng nghìn người đứng xem Tuấn Hưng hát trên ban công

Huyền Chi - Lê Huy |

Hàng nghìn người đã tập trung trước nhà của ca sĩ Tuấn Hưng để theo dõi liveshow "Góc ban công" tối 24.9

Bác sĩ kể về hành trình hỗ trợ người phụ nữ sinh con ở tuổi 63

QUÁCH DU |

Thanh Hóa - Cụ bà sinh con ở cái tuổi “xưa nay hiếm”, và để có kết quả là bé trai sinh ra đủ ngày đủ tháng (nặng 3kg), các bác sĩ của Bệnh viện Phụ sản Thanh Hóa đã phải can thiệp, hỗ trợ trong suốt 2 năm ròng.

Được cấp phép, ca sĩ Tuấn Hưng hát trở lại ở ban công tối nay

Chi Trần |

Ca sĩ Tuấn Hưng tổ chức trở lại liveshow ở ban công với dàn khách mời hoành tráng.

Nghị định 65 - liều doping hụt với cổ phiếu bất động sản?

Đức Mạnh |

Dù Nghị định 65 ra đời được kỳ vọng giải cơn khát vốn cho các doanh nghiệp bất động sản nhưng cổ phiếu ngành này lại vận động trái ngược. Không những mất giá, một số mã còn bị khối ngoại bán ròng không thương tiếc.

Chậm sang tên sổ đỏ có bị phạt không?

Như Mai |

Tôi bận việc nên chậm sang tên sổ đỏ cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của mình. Tôi có bị xử phạt không?

Có bị mất quyền sở hữu nếu vợ hoặc chồng một mình đứng tên sổ đỏ?

Minh An |

Trong trường hợp vợ hoặc chồng một mình đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì quyền sở hữu của người còn lại không bị ảnh hưởng.

2 trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng cho con

Minh Hương |

Nhiều người thường nghĩ, muốn tặng nhà đất cho ai đó thì điều kiện phải có sổ đỏ, sổ hồng. Nhưng vẫn có trường hợp đất chưa có sổ đỏ, bố mẹ vẫn có thể tặng lại cho con.

Những thủ tục cấp sổ đỏ cho đất trúng đấu giá bạn nên biết

Kim Nhung |

Đất trúng đấu giá có được cấp sổ đỏ không? Nếu có thì thời hạn cấp sổ đỏ cho đất trúng đấu giá là bao lâu?