Thử việc 3 tháng và hưởng lương 50% có đúng?

nam dương |

Bạn đọc có email dinhvietxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi ký hợp đồng lao động làm việc từ ngày 10.4.2020. Trong hợp đồng lao động có ghi thời gian thử việc là 3 tháng, mức lương trong thời gian thử việc là 50% mức lương tối thiểu. Đến nay đã hết thời gian thử việc, đơn vị sử dụng lao động ký hợp đồng dài hạn, và trong hợp đồng có ghi con tôi được hưởng mức lương tối thiểu theo quy định của Nhà nước và bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01.7.2020. Nay con tôi có thai, vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Điều 28 Bộ luật Lao động 2012 quy định tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Như vậy việc đơn vị sử dụng lao động yêu cầu con bạn phải thử việc 3 tháng và chỉ hưởng lương trong thời gian thử việc bằng 50% lương tối thiểu là trái quy định của pháp luật.

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của luật này.

Căn cứ vào quy định này, bạn biết con mình có được hưởng chế độ thai sản hay không.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Thử việc quá thời gian quy định, bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email htungchidlkx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tôi đang thử việc tại một công ty. Hai bên đã thỏa thuận thời gian thử việc là 1 tháng. Tuy nhiên, hết thời gian thử việc, công ty yêu cầu tôi thử việc thêm 1 tháng nữa. Công ty có vi phạm quy định pháp luật về thử việc hay không?

Thử việc có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

nguyễn thảo |

Bạn đọc có email thucanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa ký hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng. Xin hỏi trong thời gian thử việc tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?  

Thử việc 3 tháng với tiền lương 80% có đúng?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tahuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa tốt nghiệp đại học, có phỏng vấn vào làm cho một công ty truyền thông. Công ty có trao đổi do tôi chưa có kinh nghiệm nên phải thử việc ba tháng và thời gian thử việc chỉ hưởng 80% lương/ tháng. Thời gian thử việc và tiền lương trong thời gian thử việc mà công ty đưa ra có đúng quy định không?

Bão số 4: Cường độ cấp 14-15, giật trên cấp 17 có mức độ nguy hiểm thế nào?

MINH HÀ |

Theo đánh giá của các chuyên gia khí tượng, bão số 4 Noru là cơn bão mạnh nhất trong vòng 20 năm trở lại đây ảnh hưởng đến Trung bộ. Với cường độ bão mạnh cấp 14-15 (150-183km/h), giật trên cấp 17 có thể gây ra tác động hết sức nguy hiểm trên biển và đất liền nước ta.

Thua lỗ thảm bại trên sân nhà, phim Việt lại cần giải cứu?

Mi Lan |

Năm 2018, phong trào “giải cứu phim Việt” được hô hào rầm rộ khi 2 phim Việt là “Lật mặt 3” và “100 ngày bên em” bị bom tấn “Avengers: Infinity War” đè bẹp về các suất chiếu khi ra rạp. Giờ đây, đối thủ của phim Việt không chỉ là các bom tấn Hollywood.

Quy định thời hạn sở hữu chung cư liệu có phải là một đột phá?

Khương Duy |

Dù còn nhiều tranh cãi nhưng quy định thời hạn sở hữu nhà chung cư được nhiều chuyên gia, người dân đánh giá là sẽ tác động đến giá bán nhà ở theo xu hướng giảm hơn so với sở hữu lâu dài.

Bão số 4 Noru: Quãng Ngãi gấp rút sơ tán hàng nghìn dân trước 10h sáng 27.9

Nhóm PV |

Từ sáng, các chuyến xe đầu tiên đưa bà con Quãng Ngãi đến các khu tập trung phòng, tránh bão số 4 đã lăn bánh. 

Nhận định tuyển Việt Nam vs Ấn Độ: Bài kiểm tra quan trọng

TAM NGUYÊN |

Tuyển Việt Nam và tuyển Ấn Độ chỉ hơn kém nhau 7 bậc trên bảng xếp hạng FIFA… 

Thử việc quá thời gian quy định, bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email htungchidlkx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tôi đang thử việc tại một công ty. Hai bên đã thỏa thuận thời gian thử việc là 1 tháng. Tuy nhiên, hết thời gian thử việc, công ty yêu cầu tôi thử việc thêm 1 tháng nữa. Công ty có vi phạm quy định pháp luật về thử việc hay không?

Thử việc có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

nguyễn thảo |

Bạn đọc có email thucanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa ký hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng. Xin hỏi trong thời gian thử việc tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?  

Thử việc 3 tháng với tiền lương 80% có đúng?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tahuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa tốt nghiệp đại học, có phỏng vấn vào làm cho một công ty truyền thông. Công ty có trao đổi do tôi chưa có kinh nghiệm nên phải thử việc ba tháng và thời gian thử việc chỉ hưởng 80% lương/ tháng. Thời gian thử việc và tiền lương trong thời gian thử việc mà công ty đưa ra có đúng quy định không?