Thời gian thử việc

Công nhân kỹ thuật thử việc không quá bao nhiêu ngày?

B/H |

Theo quy định, người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc. Điều 25 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thời gian thử việc.

Công ty yêu cầu người lao động thử việc nhiều lần bị xử phạt thế nào?

nhật lệ |

Bạn đọc có email phuonganxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Lúc mới nhận việc, công ty đề nghị tôi thử việc hai tháng, nhưng sau đó lại yêu cầu thử việc thêm một tháng nữa. Xin hỏi, công ty làm thế có đúng không?

Vi phạm quy định về thử việc bị xử phạt như thế nào?

đỗ hoa |

Bạn đọc có email lanhuongxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi hết hợp đồng thử việc 2 tháng, công ty yêu cầu tôi ký một hợp đồng thử việc 2 tháng nữa. Việc công ty yêu cầu tôi như vậy có bị xử phạt gì không?

Những điều người lao động cần lưu ý khi kết thúc thời gian thử việc

Bảo Hân (T/H) |

Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động theo quy định, nếu không, sẽ bị phạt tiền. 

Thử việc quá thời gian quy định, bị phạt bao nhiêu?

Quế Chi (T/H) |

Mức xử phạt vi phạm về thử việc được quy định tại Điều 10 Nghị định số 12/2022/NĐ-CP (quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, có hiệu lực thi hành từ ngày 17.1.2022). 


Quy định về thời gian thử việc của người lao động

Quế Chi (T/H) |

Theo Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động 2019, người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việcbằng việc giao kết hợp đồng thử việc. Thời gian thử việc do các bên quyết định, đảm bảo thời gian tối đa theo quy định của pháp luật.

NLĐ đang thử việc có được nhận hỗ trợ từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp không?

LƯƠNG HẠNH |

Hầu hết người lao động tại các doanh nghiệp đều sẽ được hỗ trợ từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp theo Nghị quyết 116/NQ-CP. Vậy trường hợp đang thử việc có được nhận hỗ trợ không?

Thử việc được hưởng lương 50% có đúng không?

nam dương |

Cháu tôi đi làm, công ty yêu cầu thử việc 3 tháng, tiền lương thử việc công ty chỉ trả 50%, khi được ký hợp đồng lao động chính thức công ty sẽ trả hết. Như vậy có đúng không?

Thử việc hai lần, mỗi lần 30 ngày có đúng?

nam dương |

Tôi ký hợp đồng thử việc lần đầu là 30 ngày. Sau đó, công ty đánh giá chưa đạt và yêu cầu thử việc thêm 30 ngày nữa thì có hợp pháp không?

Phải làm ít nhất 15 ngày thử việc mới được trả lương?

nam dương |

Tôi thử việc được 7 ngày thì xin nghỉ, nhưng công ty không trả lương cho tôi vì nói rằng công ty quy định phải làm đủ 15 ngày thử việc mới được hưởng lương? Như vậy đúng không?

Từ năm 2021, thử việc trong thời gian bao lâu?

Nam Dương |

Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và tùy theo công việc.

Ký hợp đồng mùa vụ có cần phải thử việc?

phương dung |

Tôi ký hợp đồng mùa vụ nhưng công ty yêu cầu tôi phải thử việc. Như vậy có đúng không?

Tiền lương, nội dung thử việc trong hợp đồng lao động từ năm 2021

ANH THƯ |

Khi Bộ luật Lao động 2019 chính thức có hiệu lực, người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận về nội dung thử việc thông qua hợp đồng lao động.

Thử việc 3 tháng và hưởng lương 50% có đúng?

nam dương |

Bạn đọc có email dinhvietxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi ký hợp đồng lao động làm việc từ ngày 10.4.2020. Trong hợp đồng lao động có ghi thời gian thử việc là 3 tháng, mức lương trong thời gian thử việc là 50% mức lương tối thiểu. Đến nay đã hết thời gian thử việc, đơn vị sử dụng lao động ký hợp đồng dài hạn, và trong hợp đồng có ghi con tôi được hưởng mức lương tối thiểu theo quy định của Nhà nước và bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01.7.2020. Nay con tôi có thai, vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Công ty không ký hợp đồng lao động, bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email kiennguyendvx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi hiện đã làm việc được 6 tháng, nhưng vẫn chưa được ký hợp đồng lao động. Việc công ty chưa ký hợp đồng lao động đối với tôi có vi phạm quy định pháp luật?

Thử việc quá thời gian quy định, bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email htungchidlkx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tôi đang thử việc tại một công ty. Hai bên đã thỏa thuận thời gian thử việc là 1 tháng. Tuy nhiên, hết thời gian thử việc, công ty yêu cầu tôi thử việc thêm 1 tháng nữa. Công ty có vi phạm quy định pháp luật về thử việc hay không?

Từ năm 2021, lao động là quản lý doanh nghiệp phải thử việc 6 tháng

Trần Kiều |

Từ ngày 1.1.2021, thời gian thử việc của người lao động giữ vị trí quản lý doanh nghiệp sẽ lên tới 6 tháng. 

Có được tính ngày nghỉ hằng năm cho thời gian thử việc?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email nganguyetx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty được 10 tháng. Trong đó có 2 tháng thử việc. Xin hỏi, thời gian thử việc của tôi có được tính số ngày nghỉ hằng năm không?

Hết thời gian thử việc mà công ty không ký hợp đồng thì xử lý thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phanlinhx@xx hỏi: Tôi đã hết thời gian thử việc hai tháng nhưng công ty không thông báo gì về kết quả thử việc, cũng không ký hợp đồng và tôi vẫn tiếp tục làm việc thì có được coi là làm việc chính thức không?

Có phải bồi thường cho công ty trong thời gian thử việc?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dcrux@xxx hỏi: Tôi vào làm cho công ty chưa được 2 tháng và không được trả lương đúng hạn. Mới đây công ty ra quyết định cho tôi nghỉ việc trong thời gian thử việc và trừ 30% tiền lương của tôi để bồi thường cho những việc công ty cho rằng tôi làm sai. Công ty làm vậy có đúng không?