Thử việc

Đang trong thời gian thử việc, người lao động nghỉ việc có cần báo trước?

Minh Hương |

Nếu đang trong thời gian thử việc, người lao động hoàn toàn có quyền tự ý nghỉ việc mà không cần báo trước.

Công nhân kỹ thuật thử việc không quá bao nhiêu ngày?

B/H |

Theo quy định, người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc. Điều 25 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thời gian thử việc.

Nghỉ lễ 30.4 và Quốc tế lao động 1.5: Người thử việc có được hưởng lương?

Minh Huy (T/H) |

Dịp nghỉ lễ 30.4 và Quốc tế lao động 1.5 sắp tới, người lao động thử việc hay đã kí hợp đồng lao động chính thức đều được hưởng nguyên lương.

Thời gian thử việc đối với công việc yêu cầu trình độ đại học

Bảo Hân (T/H) |

Thời gian thử việc được quy định tại Khoản 2 Điều 25 Bộ luật Lao động 2019.

Những điều người lao động cần lưu ý khi kết thúc thời gian thử việc

Bảo Hân (T/H) |

Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động theo quy định, nếu không, sẽ bị phạt tiền. 

Thử việc quá thời gian quy định, bị phạt bao nhiêu?

Quế Chi (T/H) |

Mức xử phạt vi phạm về thử việc được quy định tại Điều 10 Nghị định số 12/2022/NĐ-CP (quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, có hiệu lực thi hành từ ngày 17.1.2022). 


Quy định về thời gian thử việc của người lao động

Quế Chi (T/H) |

Theo Khoản 1 Điều 24 Bộ luật Lao động 2019, người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việcbằng việc giao kết hợp đồng thử việc. Thời gian thử việc do các bên quyết định, đảm bảo thời gian tối đa theo quy định của pháp luật.

Công ty vi phạm quy định về thử việc bị xử phạt như thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoanglexxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, công ty có vi phạm quy định về chế độ thử việc người lao động thì bị xử phạt như thế nào?

Có phải trợ cấp thôi việc cho thời gian thử việc?

nam dương |

Công ty tôi có người chuẩn bị nghỉ việc và họ yêu cầu phải trả trợ cấp thôi việc cho cả thời gian thử việc. Như vậy có đúng không?

Được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi đang thử việc không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin bạn đọc về quy định hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi đang thử việc.

Có được bảo hiểm xã hội một lần bằng số tiền đã đóng?

nam dương |

Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 12 năm và muốn rút tiền bảo hiểm xã hội một lần. Vậy số tiền BHXH một lần có bằng với số tiền tôi đã đóng hằng tháng không?

Không nộp đủ giấy tờ xin việc, có được nhận lương thử việc?

nam dương |

Tôi thử việc được 6 ngày thì xin nghỉ. Công ty lấy lý do tôi chưa nộp đủ giấy tờ khi xin việc nên không trả lương thử việc cho tôi. Như vậy có đúng không?

Thử việc hai lần, mỗi lần 30 ngày có đúng?

nam dương |

Tôi ký hợp đồng thử việc lần đầu là 30 ngày. Sau đó, công ty đánh giá chưa đạt và yêu cầu thử việc thêm 30 ngày nữa thì có hợp pháp không?

Thử việc, người lao động có được đóng bảo hiểm xã hội không?

Tú Quỳnh |

Từ năm 2021, người lao động thử việc sẽ được đóng bảo hiểm xã hội nếu có thỏa thuận về nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động.

Từ năm 2021, thử việc trong thời gian bao lâu?

Nam Dương |

Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và tùy theo công việc.

Không được hưởng lương khi thử việc?

nam dương |

Tôi thử việc 3 tuần thì xin thôi việc. Quản lý trực tiếp nói tôi không được hưởng lương vì đã có thỏa thuận khi phỏng vấn. Như vậy có đúng không?

Ký hợp đồng mùa vụ có cần phải thử việc?

phương dung |

Tôi ký hợp đồng mùa vụ nhưng công ty yêu cầu tôi phải thử việc. Như vậy có đúng không?

Tiền lương, nội dung thử việc trong hợp đồng lao động từ năm 2021

ANH THƯ |

Khi Bộ luật Lao động 2019 chính thức có hiệu lực, người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận về nội dung thử việc thông qua hợp đồng lao động.

Thử việc 3 tháng và hưởng lương 50% có đúng?

nam dương |

Bạn đọc có email dinhvietxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi ký hợp đồng lao động làm việc từ ngày 10.4.2020. Trong hợp đồng lao động có ghi thời gian thử việc là 3 tháng, mức lương trong thời gian thử việc là 50% mức lương tối thiểu. Đến nay đã hết thời gian thử việc, đơn vị sử dụng lao động ký hợp đồng dài hạn, và trong hợp đồng có ghi con tôi được hưởng mức lương tối thiểu theo quy định của Nhà nước và bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01.7.2020. Nay con tôi có thai, vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Bắt lao động thời vụ thử việc là trái quy định pháp luật

Tú Quỳnh |

Theo quy định của pháp luật, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động thời vụ/mùa vụ sẽ không phải thử việc