Thử việc quá thời gian quy định, bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email htungchidlkx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tôi đang thử việc tại một công ty. Hai bên đã thỏa thuận thời gian thử việc là 1 tháng. Tuy nhiên, hết thời gian thử việc, công ty yêu cầu tôi thử việc thêm 1 tháng nữa. Công ty có vi phạm quy định pháp luật về thử việc hay không?

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng vi phạm quy định về thử việc như sau:

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;

b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;

b) Thử việc quá thời gian quy định;

c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó;

d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả

a) Buộc trả đủ tiền lương của công việc đó cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 1, điểm a, b, c, d khoản 2 điều này;

b) Buộc giao kết hợp đồng lao động với người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 2 điều này.

Như vậy, hành vi yêu cầu người lao động thử việc quá 1 lần đối với một công việc là hành vi vi phạm pháp luật lao động. Hành vi này có thể bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Thử việc có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

nguyễn thảo |

Bạn đọc có email thucanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa ký hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng. Xin hỏi trong thời gian thử việc tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?  

Thử việc 3 tháng với tiền lương 80% có đúng?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tahuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa tốt nghiệp đại học, có phỏng vấn vào làm cho một công ty truyền thông. Công ty có trao đổi do tôi chưa có kinh nghiệm nên phải thử việc ba tháng và thời gian thử việc chỉ hưởng 80% lương/ tháng. Thời gian thử việc và tiền lương trong thời gian thử việc mà công ty đưa ra có đúng quy định không?

Thử việc không đạt yêu cầu, có được trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dragonx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc 2 tháng làm công việc quản lý cửa hàng. Sau 2 tháng công ty nói không đạt yêu cầu vì do tôi không tuyển đủ người. Thực tế, tôi chỉ hứa sẽ giúp tuyển người chứ không phải là nghĩa vụ trong hợp đồng. Tôi đã xin nghỉ từ đầu tháng 9.2019, nhưng đến nay công ty vẫn chưa trả lương cho tôi với lý do không hoàn thành nhiệm vụ. Công ty làm như vậy đúng không?

Kết hôn 1 năm vẫn chưa ở cùng, tôi chết lặng khi biết bí mật của chồng (P1)

Nhóm PV |

Người phụ nữ nào cũng đều muốn có một cuộc sống gia đình hạnh phúc và những đứa con ngoan. Thế nhưng, người phụ nữ trong câu chuyện ngày hôm nay gần như phải trải qua những bất hạnh lớn nhất của đời người. Cô đã kết hôn nhưng lại không thể ở cùng phòng với chính người chồng của mình.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn

Giám đốc Công an Sóc Trăng thông tin về clip được cho là công an đánh dân

NHẬT HỒ |

Giám đốc Công an tỉnh Sóc Trăng xác nhận đã nắm được vụ việc và đang cho kiểm tra, xác minh video clip lan truyền trên mạng xã hội hình ảnh Công an đánh người được cho là tại thị xã Vĩnh Châu, tỉnh Sóc Trăng.

Dự báo diễn biến thời tiết nguy hiểm trên biển và đất liền sau bão số 4

MẠNH HOẠT |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia nhận định sau bão số 4, khu vực Bắc Bộ và Trung Bộ vẫn tiếp tục mưa lớn từ hôm nay đến ngày mai. Ngoài ra, thời tiết biển vẫn đang diễn biến nguy hiểm. 

Thái Bình: Soi từng chỉ số thành phần, thấy kết quả DDCI 2022... không oan

TRUNG DU |

Sau khi UBND tỉnh Thái Bình tổ chức hội nghị công bố kết quả khảo sát bộ chỉ số năng lực cạnh tranh cấp sở, ngành, huyện, thành phố (viết tắt là DDCI) năm 2022, theo tìm hiểu của PV Lao Động, 25 sở, ngành và 8 huyện, thành phố trong tỉnh đã tổ chức họp bàn, xem xét, tự đánh giá cũng như kiểm điểm, rút kinh nghiệm đối với đơn vị, địa phương mình.

Chuyện ghi ở chung cư: Thắp nhang cũng lo cháy nổ

Tiến Phát |

Từ xưa đến nay, việc thờ cúng tổ tiên là một nét đẹp văn hóa của người Việt Nam. Tuy nhiên, vấn đề thờ cúng, thắp nhang tại chung cư lại tiềm ẩn nhiều nguy cơ dẫn đến cháy nổ.

Thử việc có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

nguyễn thảo |

Bạn đọc có email thucanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa ký hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng. Xin hỏi trong thời gian thử việc tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?  

Thử việc 3 tháng với tiền lương 80% có đúng?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tahuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa tốt nghiệp đại học, có phỏng vấn vào làm cho một công ty truyền thông. Công ty có trao đổi do tôi chưa có kinh nghiệm nên phải thử việc ba tháng và thời gian thử việc chỉ hưởng 80% lương/ tháng. Thời gian thử việc và tiền lương trong thời gian thử việc mà công ty đưa ra có đúng quy định không?

Thử việc không đạt yêu cầu, có được trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dragonx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc 2 tháng làm công việc quản lý cửa hàng. Sau 2 tháng công ty nói không đạt yêu cầu vì do tôi không tuyển đủ người. Thực tế, tôi chỉ hứa sẽ giúp tuyển người chứ không phải là nghĩa vụ trong hợp đồng. Tôi đã xin nghỉ từ đầu tháng 9.2019, nhưng đến nay công ty vẫn chưa trả lương cho tôi với lý do không hoàn thành nhiệm vụ. Công ty làm như vậy đúng không?