Quy định về việc phân chia thừa kế tài sản trong gia đình

Minh Phương |

Bà Nguyễn Thi hỏi: Nhà tôi có 2 anh em, bố tôi mất tháng 11.2021 và không để lại di chúc. Anh trai tôi ở cùng với bố. Vậy tài sản của ông để lại đều do quyền sở hữu của anh tôi?

Luật sư Hoàng Quỳnh - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về các trường hợp thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như vậy, trường hợp bố của bà chết không để lại di chúc, di sản thừa kế của bố bạn sẽ được chia theo pháp luật. Những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông sẽ được hưởng phần di sản thừa kế bằng nhau.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Tài sản bố mẹ ruột để lại cho vợ, chồng có được thừa hưởng không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 30 tuổi, có chồng và 1 con gái 5 tuổi. Bố mẹ ruột để lại tài sản cho tôi (gồm 1 miếng đất). Vậy chồng tôi có được hưởng tài sản mà bố mẹ tôi để lại cho tôi không?

Trường hợp được miễn phần cùng chi trả bảo hiểm y tế trong năm

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được miễn phần cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trong năm.

Xuất trình thủ tục gì để được hưởng bảo hiểm y tế khi khám trái tuyến?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến thủ tục, giấy tờ khi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến.

Đà Nẵng lần đầu tổ chức thi lướt sóng cho du khách

Nguyễn Linh |

Từ ngày 10 - 11.12, Ban quản lý Sơn Trà và các bãi biển du lịch Đà Nẵng sẽ tổ chức cuộc thi "Đà Nẵng Surfing Open 2022".

Sở Tài nguyên Môi trường lý giải vì sao bầu trời TPHCM mù mịt vào buổi sáng

HUYÊN NGUYỄN |

TPHCM đang gặp hiện tượng nghịch đảo nhiệt độ cục bộ dẫn đến sương mù. Đại diện Sở Tài nguyên và Môi trường khẳng định không có hiện tượng bất thường.

Bắt tạm giam một Tổng Giám đốc liên quan đến vụ chuyến bay giải cứu

Việt Dũng |

Lê Hồng Sơn - Tổng Giám đốc Công ty TNHH thương mại, dịch vụ & Du lịch Bầu trời xanh bị bắt tạm giam vì đưa hối lộ liên quan đến sai phạm tại Cục Lãnh sự, Bộ Ngoại giao.

Bắt tạm giam Phó Trưởng ban Ban Quản lý các Khu kinh tế Bình Dương

Việt Dũng |

Cơ quan An ninh điều tra Bộ Công an đã ra Quyết định khởi tố bị can, Lệnh bắt tạm giam và Lệnh khám xét đối với ông Nguyễn Thành Trung, Phó Trưởng ban Ban Quản lý các Khu kinh tế Bình Dương về hành vi “Lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ”, quy định tại Điều 356 Bộ luật Hình sự.

Tài chính thông minh: Tránh bẫy tín dụng đen mùa World Cup

Nhóm PV |

Một tháng ăn ngủ cùng World Cup là thời điểm không ít người, đặc biệt là công nhân bị cuốn vào vòng xoáy cá độ. Lãi thì không nói nhưng lỗ lại tìm đến tín dụng đen để vay nóng. Cuộc sống vốn khó khăn nay càng cùng cực trước áp lực cơm áo gạo tiền và lãi vay nợ. Trong chương trình Tài chính thông minh (laodong.vn), luật sư Nguyễn Hữu Toại – Giám đốc Công ty Luật Hừng Đông sẽ giúp độc giả cảnh tỉnh trước cạm bẫy tín dụng.

Tài sản bố mẹ ruột để lại cho vợ, chồng có được thừa hưởng không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 30 tuổi, có chồng và 1 con gái 5 tuổi. Bố mẹ ruột để lại tài sản cho tôi (gồm 1 miếng đất). Vậy chồng tôi có được hưởng tài sản mà bố mẹ tôi để lại cho tôi không?

Trường hợp được miễn phần cùng chi trả bảo hiểm y tế trong năm

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được miễn phần cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trong năm.

Xuất trình thủ tục gì để được hưởng bảo hiểm y tế khi khám trái tuyến?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến thủ tục, giấy tờ khi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến.