Quy định về các trường hợp khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Hiện thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi có nơi khám chữa bệnh ban đầu tại Trung tâm Y tế quận Hà Đông (Hà Nội). Vậy nếu tôi khám ở các Trung tâm y tế khác có được hưởng bảo hiểm hay không? Nếu muốn chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cần những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Căn cứ Hướng dẫn Liên ngành số 14955/HD-YT-BHXH ngày 25.12.2020 của Sở Y tế và BHXH TP.Hà Nội), Trung tâm y tế Hà Đông có mã cơ sở khám chữa bệnh 01154, là cơ sở y tế công lập tuyến huyện, hạng 3.

Theo quy định Thông tư số 30/2020/TT-BYT hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 146, cụ thể tại Điều 6. Khám bệnh, chữa bệnh BHYT đúng tuyến:

Các trường hợp khám bệnh, chữa bệnh BHYT đúng tuyến bao gồm:

1. Người tham gia BHYT đến khám bệnh, chữa bệnh đúng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT.

2. Người tham gia BHYT đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh BHYT tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh.

Trường hợp trẻ em chưa có thẻ BHYT do chưa làm thủ tục khai sinh được sử dụng giấy chứng sinh đi khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại khoản này.

3. Người tham gia BHYT trong tình trạng cấp cứu được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào trên phạm vi toàn quốc.

4. Người tham gia BHYT được chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng quy định.

5. Người tham gia BHYT có giấy tờ chứng minh đang ở tại địa phương khác trong thời gian đi công tác, làm việc lưu động, học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú và khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cùng tuyến hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế theo quy định tại Khoản 7 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm lưu bản chụp giấy tờ quy định tại điểm này trong hồ sơ bệnh án điều trị của người bệnh đó.

6. Người có giấy hẹn khám lại trong trường hợp đã được chuyển tuyến theo quy định tại Khoản 5 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

Theo đó, khi người có thẻ BHYT có nơi khám chữa bệnh ban đầu là Trung tâm y tế Hà Đông, thì khi đến các Trung tâm y tế khác được phân tuyến chuyên môn kỹ thuật là tuyến huyện khám chữa bệnh BHYT được xác định là khám chữa bệnh đúng tuyến.

Theo quy định tại Điểm b, Khoản 3 và Khoản 6 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi quy định kể từ ngày 1.1.2021, nếu bạn đọc tự đến khám chữa bệnh tại Bệnh viện Đại học Y Hà Nội có chỉ định vào điều trị nội trú thì vẫn được thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vị chi trả của Quỹ BHYT và mức hưởng quy định trên thẻ BHYT của bạn, Quỹ BHYT không chi trả chi phí khám chữa bệnh ngoại trú.

Tuy nhiên, phần chi phí cùng chi trả của người bệnh (nếu có) không được xác định là điều kiện để cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm và bạn đọc không được miễn chi phí cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong trường hợp bạn tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả trong năm của những lần đi khám chữa bệnh đúng tuyến vượt quá 6 tháng lương cơ sở.

Thủ tục chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ Khoản 2, Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế ngày 14.11.2008 được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật bảo hiểm y tế ngày 13.6.2014: Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Căn cứ Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14.4.2017 và Quyết định số 505/QĐ-BHXH quy định: Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý ( T1, T4, T7, T10 hằng năm).

Hồ sơ gồm: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS); trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: Bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có).

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Thời hạn có hiệu lực của hợp đồng khám bệnh chữa bệnh bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Anh Trần Hoài Nam gửi câu hỏi: Hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế có hiệu lực trong thời gian bao lâu?

Người dân được lợi gì khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục?

Nhóm PV |

Cụm từ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục có lẽ không còn quá xa lạ, tuy nhiên không ít người chưa hiểu rõ tường tận về bảo hiểm y tế 5 năm liên tục. Để giúp quý vị hiểu rõ hơn về thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục, chúng tôi có cuộc trò chuyện cùng bà Dương Thị Minh Châu - Trưởng phòng truyền thông và phát triển đối tượng của Bảo hiểm xã hội Hà Nội.

Phải nghỉ việc không hưởng lương có được tham gia bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bạn đọc Lan Anh hỏi: Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, từ tháng 8.2021 công ty của tôi đã báo giảm lao động nghỉ không hưởng lương, tháng 9 công ty vẫn cho lao động nghỉ, không tham gia bảo hiểm xã hội, nhưng muốn được đóng bảo hiểm y tế.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

Chủ tịch nước gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc đã gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên - người đã dũng cảm cứu người bị đuối nước.

Hạnh phúc viên mãn của Son Ye Jin ở tuổi 41

THU HƯƠNG |

Ở tuổi 41, Son Ye Jin là minh hàng đầu giới giải trí Hàn Quốc với sự nghiệp phim ảnh đáng nể. Cô kết hôn cùng Hyun Bin hồi tháng 3.2022 và chuẩn bị chào đón con đầu lòng. Công chúng ngưỡng mộ cuộc sống viên mãn của nữ diễn viên và gọi cô là “Người phụ nữ may mắn có trong tay tất cả mọi thứ”.

TPHCM triển khai nhiều đầu việc đẩy nhanh tiến độ dự án Vành đai 3

MINH QUÂN |

TPHCM - Các mô hình tổ chức lãnh đạo, điều hành dự án Vành đai 3 được TPHCM thành lập nhằm đảm bảo tiến độ, đẩy nhanh hoàn thành dự án.

Chứng khoán: Mô hình 2 đáy được củng cố, VN-Index có thể hồi phục từ đáy 2

Thế Lâm |

Chỉ số chứng khoán VN-Index tăng điểm từ đầu phiên ngày 27.6 đồng thuận với thị trường chứng khoán thế giới. Theo nhận định của Công ty chứng khoán MB (MBS), mô hình 2 đáy hồi phục đang được củng cố.

Thời hạn có hiệu lực của hợp đồng khám bệnh chữa bệnh bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Anh Trần Hoài Nam gửi câu hỏi: Hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế có hiệu lực trong thời gian bao lâu?

Người dân được lợi gì khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục?

Nhóm PV |

Cụm từ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục có lẽ không còn quá xa lạ, tuy nhiên không ít người chưa hiểu rõ tường tận về bảo hiểm y tế 5 năm liên tục. Để giúp quý vị hiểu rõ hơn về thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục, chúng tôi có cuộc trò chuyện cùng bà Dương Thị Minh Châu - Trưởng phòng truyền thông và phát triển đối tượng của Bảo hiểm xã hội Hà Nội.

Phải nghỉ việc không hưởng lương có được tham gia bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bạn đọc Lan Anh hỏi: Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, từ tháng 8.2021 công ty của tôi đã báo giảm lao động nghỉ không hưởng lương, tháng 9 công ty vẫn cho lao động nghỉ, không tham gia bảo hiểm xã hội, nhưng muốn được đóng bảo hiểm y tế.