Bộ luật Dân sự

Ủy quyền nhận lương hưu thế nào với người không thể cầm bút để ký?

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Bố tôi nhận lương hưu qua ATM, ông bị tai biến không đi lại được, cũng không thể cầm bút để ký. Vậy có cách nào để ông ủy quyền người nhận lương hưu sang tôi?

Có được tách thửa đất sau khi nhận thừa kế?

KHÁNH AN |

Bạn đọc đặt câu hỏi về việc sau khi nhận thừa kế mảnh đất từ bố, liệu có thể tách thửa hay không?

Người đã mất không để lại di chúc, sang tên sổ đỏ thế nào?

KHÁNH AN |

Bạn đọc đặt câu hỏi về việc chủ đất qua đời không để lại di chúc, việc sang tên sổ đỏ thực hiện như thế nào?

Xét xử công bằng, công khai, sao phải ngại hoạt động giám sát của báo chí?

Quang Việt |

Theo chuyên gia luật, Hội đồng xét xử một phiên tòa chí công vô tư, trình độ nghiệp vụ tốt thì không ngại gì hoạt động giám sát của các cơ quan truyền thông và của nhân dân.

Vợ có quyền phản đối chồng chia tài sản thừa kế cho con riêng hay không?

KHÁNH AN |

Bạn đọc đặt câu hỏi về việc chồng để lại di chúc chia toàn bộ tài sản thừa kế cho con riêng, trong trường hợp này, vợ có quyền phản đối hay không?

Bị mất xe máy khi đi uống cà phê, khách hàng có được chủ quán đền?

KHÁNH AN |

Bạn đọc băn khoăn về việc bị mất xe máy tại quán cà phê liệu có được chủ quán bồi thường thiệt hại hay không?

Phân chia di sản trong di chúc ra sao mới được coi là hợp pháp?

Linh Đan |

Việc phân chia di sản trong di chúc được quy định rõ tại Điều 659, Điều 660 Bộ luật Dân sự 2015.

Những trường hợp không có tên trong di chúc vẫn được hưởng thừa kế

KHÁNH AN |

Khoản 1 Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 quy định một số trường hợp vẫn được hưởng phần di sản thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật.

Trường hợp được hưởng quyền thừa kế hợp pháp

Linh Đan |

Những trường hợp được hưởng quyền thừa kế được quy định rõ tại Điều 650 Bộ luật Dân sự năm 2015.

Cần làm gì khi bị vay tiền qua mạng xã hội rồi "bùng"?

KHÁNH AN |

Nhiều người cho biết, vì tin tưởng đã cho bạn bè vay tiền qua mạng xã hội. Tuy nhiên sau đó, người này lại không trả nợ đúng hẹn, chặn Facebook, không liên lạc được.

Lưu ý về điều kiện để lập di chúc hợp pháp

Linh Đan |

Di chúc được coi là hợp pháp nếu có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015.

Trường hợp con cái không được nhận thừa kế từ cha mẹ

Linh Đan |

Những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống với người để lại di sản nhưng không có quyền nhận thừa kế được quy định theo Bộ Luật Dân sự 2015.

Người nhận thừa kế phải có trách nhiệm với khoản nợ của người để lại di sản

Thành An |

Theo Luật sư Đặng Thành Trí (Công ty Luật TNHH Đặng Thành - Đoàn Luật sư tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu), người nhận thừa kế thì phải có trách nhiệm đối với khoản nợ của người để lại di sản, trong phạm vi phần giá trị thừa kế được nhận.

Khi nào con không được hưởng thừa kế nhà đất từ cha mẹ?

Minh Huy (T/H) |

Quyền thừa kế nhà đất được phân chia theo di chúc hoặc theo pháp luật. Dưới đây là 7 trường hợp không được hưởng thừa kế nhà đất từ cha mẹ sau khi họ mất.

Chia di sản thừa kế thế nào khi người đã mất không có di chúc

KHÁNH AN |

Điểm a khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự quy định về trường hợp thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp không có di chúc. Theo quy định trên, khi người có tài sản mất không để lại di chúc thì chia di sản thừa kế sẽ chia theo pháp luật.