Hợp đồng làm việc

Viên chức có được hưởng biên chế suốt đời không?

Bảo Hân (T/H) |

Bạn đọc Nguyễn Hoàng Lan hỏi: Có phải người đã trở thành viên chức thì được hưởng biên chế suốt đời không?

Những nội dung chủ yếu trong hợp đồng làm việc của viên chức

Bảo Hân (T/H) |

Điều 25 Luật Viên chức 2010 (sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019) quy định về các loại hợp đồng làm việc của viên chức như sau:

Giáo viên có phải ký hợp đồng làm việc mới khi chuyển trường?

LƯƠNG HẠNH |

Việc điều chuyển công tác của viên chức là giáo viên giữa các đơn vị sự nghiệp công lập không hiếm. Do đó, nhiều giáo viên khi chuyển công tác sẽ thắc mắc có phải ký hợp đồng làm việc mới hay không?

Giải thể thao kỉ niệm 40 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam

Hải Anh |

Hà Nội - Giải thể thao công nhân viên chức lao động ngành Giáo dục kỉ niệm 40 năm Ngày nhà giáo Việt Nam (20.11.1982 – 20.11.2022) và hướng tới chào mừng Đại hội Công đoàn các cấp đã được Liên đoàn Lao động và Phòng giáo dục & Đào tạo huyện Ba Vì phối hợp triển khai. Một trong những điều kiện để tham gia là có tên trong bảng lương của đơn vị từ tháng 9.2021 đến nay.

Giáo viên có thuộc đối tượng tinh giản biên chế hay không?

Bảo Hân (T/H) |

Biên chế của giáo viên là chế độ hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được ký kết giữa giáo viên là viên chức và đơn vị sự nghiệp công lập. Vậy, giáo viên có thuộc đối tượng tinh giản biên chế không?  

Quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc của viên chức

Bảo Hân (T/H) |

Bạn đọc Nguyễn Hà Minh (Hà Nội) hỏi: Viên chức được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong những trường hợp nào? Thời hạn thông báo chấm dứt hợp đồng làm việc được quy định ra sao? 

Quy định về giảm định mức tiết dạy của giáo viên

Minh Hương |

Dưới đây là toàn bộ quy định về chế độ giảm định mức tiết dạy giáo viên công lập theo quy định mới nhất của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Trường hợp nào được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức

Bảo Hân (T/H) |

Điều 29 Luật Viên chức quy định những trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đối với viên chức. 

Các loại hợp đồng làm việc đối với viên chức

Bảo Hân (T/H) |

Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi, bổ sung Điều 25 của Luật Viên chức như sau: 

108 NLĐ kêu cứu vì bị doanh nghiệp cho thôi việc

ANH THƯ - ĐỖ PHƯƠNG |

108 người lao động (NLĐ) của Cty Cổ phần Liên hợp Thực phẩm (địa chỉ 267 Quang Trung, quận Hà Đông, TP.Hà Nội) đang rất bức xúc vì bị chấm dứt hợp đồng lao động. Điều này làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền lợi, thu nhập của NLĐ tại Cty.

Viên chức có được góp vốn kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thuyduongx@xxx hỏi: Tôi là viên chức  làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Tôi đang dự định góp vốn kinh doanh vào một công ty cổ phần trong lĩnh vực sản xuất bánh kẹo. Viên chức có được góp vốn kinh doanh hay không?

Người lao động nước ngoài có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email stephenx@xxx hỏi: Công ty tôi hiện có 5 người lao động nước ngoài đều đang làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn 2 năm. Công ty tôi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho những người lao động nước ngoài này hay không?

Chưa đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email trananhvanx@xxx hỏi: Năm 2012, tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 10 tháng, năm 2018 tôi đóng tiếp 5 tháng nữa. Bây giờ tôi nghỉ việc thì có được trợ cấp thất nghiệp không?

Xin nghỉ việc không cho, bắt làm thêm không lương 1 tháng có đúng?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email lelamsonx@xxx hỏi: Tôi hiện đang làm việc cho một bệnh viện công theo hợp đồng không thời hạn và không bị rằng buộc bất cứ hợp đồng nào khác. Tôi đã nộp đơn xin nghỉ bằng văn bản vào ngày 19.4.2018, được lãnh đạo khoa xác nhận cùng ngày.

Viên chức có được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc?

MỸ HẠNH |

Bạn đọc có email cnmtx@xxx hỏi: Tôi là viên chức làm việc trong đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Vì gia đình có việc riêng nên tôi muốn xin chấm dứt hợp đồng làm việc. Tôi có thể  đơn phương chấm dứt hợp đồng không và có được hưởng trợ cấp thôi việc không?