Phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện khi bị giảm biên chế

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thông tin bạn đọc liên quan đến phương thức và các thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm tại công ty cũ được hơn 10 năm nhưng do dịch COVID-19 nên công ty giảm biên chế và đã dừng đóng bảo hiểm của tôi. Hiện tôi đang ở nhà làm tự do. Tôi có thể đóng bảo hiểm tự nguyện để sau này có thể hưởng lương hưu không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì đều có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Theo Khoản 2, Điều 4, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ: Hưu trí và Tử tuất.

Như vậy, nếu bạn không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì bạn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện tại địa phương nơi cư trú.

Tại Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy đinh mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

2. Người lao động được chọn một trong các phương thức đóng sau đây:

a) Hằng tháng;

b) 03 tháng một lần;

c) 06 tháng một lần;

d) 12 tháng một lần;

đ) Một lần cho nhiều năm về sau với mức thấp hơn mức đóng hằng tháng hoặc một lần cho những năm còn thiếu với mức cao hơn mức đóng hằng tháng so với quy định tại Điều này.

Bạn có thể liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội địa phương nơi cư trú hoặc các đại lý thu bảo hiểm xã hội tại địa phương để được tư vấn về mức đóng, phương thức đóng và các thủ tục tham gia.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

So sánh thời gian thăng hạng của giáo viên các cấp từ ngày 20.3

Minh Hương |

Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành 04 Thông tư có hiệu lực thi hành từ ngày 20.3. Theo đó, nhiều quy định về việc thăng hạng chức danh nghề nghiệp của giáo viên các cấp sẽ được thay đổi.

Tham gia bảo hiểm hơn 20 năm được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan quan đến trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội 1 lần (BHXH).

Giáo viên THCS đã hết tập sự, được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1?

Minh Hương |

Bạn Đường Văn Khải hỏi: Tôi là giáo viên THCS đã hết tập sự, có bằng đại học. Vậy tôi được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1 từ 20.3.2021?

Xe điện thí điểm hoạt động lại sau một tuần tạm dừng vì chưa cấp biển số

HỮU CHÁNH |

Hà Nội - Sau một tuần tạm dừng để hoàn thiện các thủ tục, đến nay, 50 chiếc xe điện 2 bánh kết nối phương tiện vận tải hành khách công cộng tuyến BRT đã hoạt động trở lại.

Người đẹp Miss Tourism World 2022 khám phá Hà Nội

Ngọc Thúy |

Dàn thí sinh Miss Tourism World 2022 tham quan Văn Miếu - Quốc Tử Giám, Hoàng thành Thăng Long, hồ Hoàn Kiếm...

Những cột mốc đáng nhớ của cuộc so tài giữa Ronaldo và Messi

VIỆT HÙNG |

Trong kỳ World Cup cuối cùng của sự nghiệp, cả Ronaldo và Messi đều cố gắng chạy đua với chính bản thân để gia tăng thêm một lần cuối những kỉ lục vốn đã vĩ đại của cả hai.

Năm 2030, GDP bình quân đầu người theo giá hiện hành đạt khoảng 7.500 USD

Vương Trần |

Đề án "Định hướng quy hoạch tổng thể quốc gia thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050” xác định, đến năm 2030, GDP bình quân đầu người theo giá hiện hành đạt khoảng 7.500 USD.

Công viên Thống Nhất thu tiền vé không đủ trả lương cho nhân viên

HỮU CHÁNH |

Theo Sở Xây dựng Hà Nội, mỗi năm Công viên Thống Nhất thu được khoảng 700 triệu đồng tiền vé, số tiền này chỉ giải quyết hơn 50% kinh phí trả lương cho nhân viên.

So sánh thời gian thăng hạng của giáo viên các cấp từ ngày 20.3

Minh Hương |

Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành 04 Thông tư có hiệu lực thi hành từ ngày 20.3. Theo đó, nhiều quy định về việc thăng hạng chức danh nghề nghiệp của giáo viên các cấp sẽ được thay đổi.

Tham gia bảo hiểm hơn 20 năm được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan quan đến trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội 1 lần (BHXH).

Giáo viên THCS đã hết tập sự, được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1?

Minh Hương |

Bạn Đường Văn Khải hỏi: Tôi là giáo viên THCS đã hết tập sự, có bằng đại học. Vậy tôi được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1 từ 20.3.2021?