Tham gia bảo hiểm hơn 20 năm được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan quan đến trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội 1 lần (BHXH).

Bạn đọc hỏi: Tôi đã đóng BHXH trên 20 năm, khi nghỉ việc được nhận trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu tháng lương và sau 1 năm có được nhận BHXH 1 lần không? Nếu tôi muốn chờ đến đủ tuổi hưu thì được bảo lưu hay vẫn đóng BHXH tự nguyện tiếp đến khi đủ tuổi hưu thì nhận lương hưu?

Về vấn đề này, Luật gia Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định về bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội như sau:

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo thời gian được quy định nêu trên. Sau một năm nghỉ việc không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội bạn có thể làm hồ sơ để nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Bạn có thể bảo lưu thời gian đóng đợi đến khi đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật mà không cần phải đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Giáo viên THCS đã hết tập sự, được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1?

Minh Hương |

Bạn Đường Văn Khải hỏi: Tôi là giáo viên THCS đã hết tập sự, có bằng đại học. Vậy tôi được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1 từ 20.3.2021?

Đóng BHXH 20 năm, chưa đủ tuổi hưu có được hưởng bảo hiểm 1 lần không?

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc quy định hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc mà chưa đủ tuổi nghỉ hưu.

Các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip tại Hà Nội

Minh Hương |

Ở Hà Nội đến đâu để làm thẻ căn cước gắn chip là câu hỏi được nhiều bạn đọc quan tâm. Báo Lao Động đã tổng hợp các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip trên địa bàn thành phố Hà Nội theo bảng dưới đây.

TPHCM công bố 3 ứng viên trúng tuyển Phó hiệu trưởng 3 trường THPT

HUYÊN NGUYỄN |

TPHCM - Ngày 8.12, Sở GDĐT TPHCM đã công bố 3 ứng viên trúng tuyển vị trí phó hiệu trưởng của 3 trường trực thuộc. Đây là lần đầu tiên TPHCM áp dụng thi tuyển theo cách mới.

Khán giả nữ cảm thấy an toàn khi đến Qatar xem World Cup 2022

AN NGUYÊN |

Đa số người hâm mộ nữ đến Qatar theo dõi World Cup 2022 đều cảm thấy việc hạn chế bia rượu mang đến một trải nghiệm an toàn hơn.

Công an Long An tìm người bị hại trong vụ án lừa đảo ở Tịnh Thất Bồng Lai

An Long |

Long An - Sau khi khởi tố vụ án lừa đảo chiếm đoạt tài sản ở Tịnh thất Bồng Lai, Cơ quan An ninh điều tra Công an tỉnh Long An đã thông báo tìm người bị hại trong vụ án.

Khách hàng lao đao vì dự án bất động sản thiếu vốn

Bảo Bảo |

TPHCM - Nhiều dự án bất động sản trên địa bàn thành phố dù đã huy động vốn của khách hàng rất nhiều nhưng lại chiếm dụng vốn mà không chịu triển khai xây dựng trong nhiều năm.

Tỉ số World Cup: Điểm mặt ứng viên danh hiệu Vua phá lưới

NHÓM PV |

Bản tin Tỉ số World Cup ngày 8.12 sẽ cập nhật danh sách cầu thủ ghi bàn World Cup 2022 tính đến thời điểm trước vòng tứ kết. 

Giáo viên THCS đã hết tập sự, được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1?

Minh Hương |

Bạn Đường Văn Khải hỏi: Tôi là giáo viên THCS đã hết tập sự, có bằng đại học. Vậy tôi được hưởng hệ số lương 2,34 hay 2,1 từ 20.3.2021?

Đóng BHXH 20 năm, chưa đủ tuổi hưu có được hưởng bảo hiểm 1 lần không?

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc bạn đọc quy định hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc mà chưa đủ tuổi nghỉ hưu.

Các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip tại Hà Nội

Minh Hương |

Ở Hà Nội đến đâu để làm thẻ căn cước gắn chip là câu hỏi được nhiều bạn đọc quan tâm. Báo Lao Động đã tổng hợp các địa điểm làm căn cước công dân gắn chip trên địa bàn thành phố Hà Nội theo bảng dưới đây.