Lao động nữ mang thai có phải làm thêm giờ không?

đặng nụ |

Bạn đọc có email huongsenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có ký hợp đồng lao động và đã tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty được 2 năm. Hiện tại, tôi đang mang thai ở tháng thứ 6. Công ty nhiều lần yêu cầu phải làm thêm do nhu cầu sản xuất. Xin hỏi công ty làm vậy có đúng không?

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 155 Bộ luật Lao động quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Theo quy định trên thì công ty được phép thỏa thuận với bạn làm thêm giờ. Trường hợp bạn không đồng ý với việc làm thêm giờ thì công ty không được yêu cầu bạn làm thêm giờ, trừ trường hợp 

1. Thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật;

2. Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

đặng nụ
TIN LIÊN QUAN

Đóng BHXH 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

nam dương |

Bạn đọc có email lethuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi, chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nhận chế độ thai sản thì thôi trợ cấp thất nghiệp?

nam dương |

Bạn đọc có email ngochaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đi làm và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiêp từ tháng 10.2013 đến tháng 5.2020. Hiện tại tôi đang mang thai 6 tháng (dự sinh 9.9.2020). Do từ nhà đến công ty xa 20km, nên tôi muốn nghỉ việc bắt đầu từ ngày 1.7.2020. Nếu tôi nghỉ việc trước thời hạn như vậy, tôi có được hưởng chế độ thai sản và bảo hiểm thất nghiệp không, vì tôi nghe nói chỉ được nhận một trong hai chế độ?

Không được ký tiếp HĐLĐ, liệu có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email ngochax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tôi đang mang thai, đến tháng 6.2020 thì được 5 tháng. Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10.2019 đến 30.6.2020 ở trong ngành giáo dục. Trước đó, tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được gần 3 năm. Nếu tôi không được ký hợp đồng đi dạy tiếp, thì liệu có được hưởng chế độ thai sản không?

Giờ thứ 9: Bóng tối của hôn nhân - Phần 2

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Nếu chỉ nhìn bề ngoài, ai cũng tin chắc rằng chị rất hạnh phúc, một thứ hạnh phúc thật khó kiếm tìm. Nhưng như những gì chị viết trong lá thư gửi tới chương trình Giờ thứ 9 thì đó chỉ là cái bề nổi che giấu những đợt sóng ngầm dữ dội trong cuộc sống hôn nhân của chị mà thôi. 

Nóng Sài Gòn: 4 trung tâm đăng kiểm tại TPHCM được hoạt động trở lại

NGUYỄN LY - CHÂN PHÚC |

4 trung tâm đăng kiểm tại TPHCM được hoạt động trở lại; Phố ông đồ những nét đẹp văn hoá cho chữ du xuân được tiếp nối; Người phụ nữ điều khiển xe máy tử vong sau va chạm với xe ben;... là những thông tin chính có trong bản tin Nóng Sài Gòn ngày 15.1. 

Đen Vâu lên tiếng về chuyện đám hỏi với Hoàng Thùy Linh

ĐÔNG DU |

Sau thông tin Đen Vâu và Hoàng Thuỳ Linh bí mật tổ chức đám hỏi đăng trên một số trang tin, chiều 15.1, nam rapper đã lên tiếng.

Hà Nội: Phố phường tấp nập ngày cận Tết, nhiều tiểu thương vẫn than ế

Thơm Bùi - Đinh Thiện |

Nhiều tiểu thương kinh doanh các mặt hàng phục vụ dịp Tết Nguyên đán 2023 chia sẻ, dù là ngày cuối tuần và phố phường khá đông đúc nhưng sức mua của người dân chưa đạt kỳ vọng.

Mai anh đào nở rộ, đợi khách du xuân Mộc Châu dịp Tết Nguyên đán

Ý Yên |

Quảng trường Mộc Châu, sân 224, đồi anh đào Nậm Tôm, chùa Tân Cương... đang rực rỡ sắc hoa mai anh đào dịp cận Tết Nguyên đán.

Đóng BHXH 8 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

nam dương |

Bạn đọc có email lethuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi, chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nhận chế độ thai sản thì thôi trợ cấp thất nghiệp?

nam dương |

Bạn đọc có email ngochaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đi làm và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiêp từ tháng 10.2013 đến tháng 5.2020. Hiện tại tôi đang mang thai 6 tháng (dự sinh 9.9.2020). Do từ nhà đến công ty xa 20km, nên tôi muốn nghỉ việc bắt đầu từ ngày 1.7.2020. Nếu tôi nghỉ việc trước thời hạn như vậy, tôi có được hưởng chế độ thai sản và bảo hiểm thất nghiệp không, vì tôi nghe nói chỉ được nhận một trong hai chế độ?

Không được ký tiếp HĐLĐ, liệu có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email ngochax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tôi đang mang thai, đến tháng 6.2020 thì được 5 tháng. Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10.2019 đến 30.6.2020 ở trong ngành giáo dục. Trước đó, tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được gần 3 năm. Nếu tôi không được ký hợp đồng đi dạy tiếp, thì liệu có được hưởng chế độ thai sản không?