Hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký hộ kinh doanh thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có địa chỉ: hungdungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sắp tới, tôi dự định thành lập hộ kinh doanh để buôn bán quần áo. Xin hỏi, để thành lập hộ kinh doanh, tôi cần phải chuẩn bị hồ sơ và thực hiện các thủ tục như thế nào?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 71 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp quy định về hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký hộ kinh doanh như sau:

1. Cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình gửi Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh gồm:

a) Tên hộ kinh doanh, địa chỉ địa điểm kinh doanh; số điện thoại, số fax, thư điện tử (nếu có);

b) Ngành, nghề kinh doanh;

c) Số vốn kinh doanh;

d) Số lao động;

đ) Họ, tên, chữ ký, địa chỉ nơi cư trú, số và ngày cấp Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân thành lập hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh do nhóm cá nhân thành lập, của cá nhân đối với hộ kinh doanh do cá nhân thành lập hoặc đại diện hộ gia đình đối với trường hợp hộ kinh doanh do hộ gia đình thành lập.

Kèm theo Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh phải có bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình và bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

2. Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

a) Ngành, nghề kinh doanh không thuộc danh mục ngành, nghề cấm kinh doanh;

b) Tên hộ kinh doanh dự định đăng ký phù hợp quy định tại Điều 73 Nghị định này;

c) Nộp đủ lệ phí đăng ký theo quy định.

Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện phải thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho người thành lập hộ kinh doanh.

3. Nếu sau 03 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh mà không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh thi người đăng ký hộ kinh doanh có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

Như vậy, để đăng ký thành lập hộ kinh doanh, ông cần chuẩn bị hồ sơ và thực hiện các thủ tục theo quy định đã trích dẫn ở trên.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Có được giữ phụ kiện để đòi công ty trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email datlex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có giao khoán hạng mục lắp đặt cho tổ đội thi công, nhưng trong quá trình đội thi công gửi đề nghị thanh toán thì công ty lấy nhiều lý do để chậm trả lương cho công nhân. Tổ đội có tạm giữ một số phụ kiện của công ty giao cho lắp đặt để yêu cầu công ty thanh toán khối lượng theo đúng hợp đồng, sau khi được thanh toán sẽ tiến hành lắp đặt tiếp tục. Trường hợp này tổ đội thi công có vi phạm pháp luật không?

Có phải trả lương khi người lao động nghỉ sảy thai?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tienphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được nghỉ chế độ sẩy thai 20 ngày, từ 20.4 đến 9.5.2019. Tôi có được hưởng lương 2 ngày lễ là 30.4 và 1.5 không? Công ty không trả lương cho tôi 2 ngày lễ này có đúng không?

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động nước ngoài?

Nam Dương |

Bạn đọc có email moopingx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có người bạn là người nước ngoài, làm việc cho một công ty liên tục từ năm 2014 đến nay, có ký hợp đồng không xác định thời hạn và công ty có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Nay công ty tuyên bố ngừng kinh doanh và không đồng ý trả trợ cấp mất việc cho người nước ngoài này. Công ty làm vậy đúng không?

Giờ thứ 9: Bóng tối của hôn nhân - Phần 2

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Nếu chỉ nhìn bề ngoài, ai cũng tin chắc rằng chị rất hạnh phúc, một thứ hạnh phúc thật khó kiếm tìm. Nhưng như những gì chị viết trong lá thư gửi tới chương trình Giờ thứ 9 thì đó chỉ là cái bề nổi che giấu những đợt sóng ngầm dữ dội trong cuộc sống hôn nhân của chị mà thôi. 

Nóng Sài Gòn: 4 trung tâm đăng kiểm tại TPHCM được hoạt động trở lại

NGUYỄN LY - CHÂN PHÚC |

4 trung tâm đăng kiểm tại TPHCM được hoạt động trở lại; Phố ông đồ những nét đẹp văn hoá cho chữ du xuân được tiếp nối; Người phụ nữ điều khiển xe máy tử vong sau va chạm với xe ben;... là những thông tin chính có trong bản tin Nóng Sài Gòn ngày 15.1. 

Đen Vâu lên tiếng về chuyện đám hỏi với Hoàng Thùy Linh

ĐÔNG DU |

Sau thông tin Đen Vâu và Hoàng Thuỳ Linh bí mật tổ chức đám hỏi đăng trên một số trang tin, chiều 15.1, nam rapper đã lên tiếng.

Hà Nội: Phố phường tấp nập ngày cận Tết, nhiều tiểu thương vẫn than ế

Thơm Bùi - Đinh Thiện |

Nhiều tiểu thương kinh doanh các mặt hàng phục vụ dịp Tết Nguyên đán 2023 chia sẻ, dù là ngày cuối tuần và phố phường khá đông đúc nhưng sức mua của người dân chưa đạt kỳ vọng.

Mai anh đào nở rộ, đợi khách du xuân Mộc Châu dịp Tết Nguyên đán

Ý Yên |

Quảng trường Mộc Châu, sân 224, đồi anh đào Nậm Tôm, chùa Tân Cương... đang rực rỡ sắc hoa mai anh đào dịp cận Tết Nguyên đán.

Có được giữ phụ kiện để đòi công ty trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email datlex@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có giao khoán hạng mục lắp đặt cho tổ đội thi công, nhưng trong quá trình đội thi công gửi đề nghị thanh toán thì công ty lấy nhiều lý do để chậm trả lương cho công nhân. Tổ đội có tạm giữ một số phụ kiện của công ty giao cho lắp đặt để yêu cầu công ty thanh toán khối lượng theo đúng hợp đồng, sau khi được thanh toán sẽ tiến hành lắp đặt tiếp tục. Trường hợp này tổ đội thi công có vi phạm pháp luật không?

Có phải trả lương khi người lao động nghỉ sảy thai?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tienphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được nghỉ chế độ sẩy thai 20 ngày, từ 20.4 đến 9.5.2019. Tôi có được hưởng lương 2 ngày lễ là 30.4 và 1.5 không? Công ty không trả lương cho tôi 2 ngày lễ này có đúng không?

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động nước ngoài?

Nam Dương |

Bạn đọc có email moopingx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có người bạn là người nước ngoài, làm việc cho một công ty liên tục từ năm 2014 đến nay, có ký hợp đồng không xác định thời hạn và công ty có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Nay công ty tuyên bố ngừng kinh doanh và không đồng ý trả trợ cấp mất việc cho người nước ngoài này. Công ty làm vậy đúng không?