Mức lương cơ sở năm 2022 áp dụng đối với cán bộ, công chức là bao nhiêu?

Quế Chi (T/H) |

Từ 1.1.2022, mức lương cơ sở tiếp tục thực hiện theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức là lực lượng vũ trang. 

Quốc hội đã quyết định lùi cải cách tiền lương với công chức, viên chức thay vì thực hiện cải cách tiền lương từ ngày 1.7.2022 theo nội dung tại Nghị quyết 34/2021/QH15 về dự toán ngân sách Nhà nước năm 2022.

Ngoài ra, kể từ Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức là lực lượng vũ trang, đến nay vẫn chưa có thêm văn bản nào quy định mới về lương cơ sở.

Vì vậy, từ 1.1.2022, mức lương cơ sở tiếp tục thực hiện theo Nghị định 38 và giữ mức 1.490.000 đồng/tháng (mức lương này được thực hiện từ ngày 1.7.2019 đến nay).

Mức lương cơ sở này sẽ dùng làm căn cứ:

- Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng theo quy định tại Điều 2 Nghị định 38/2019/NĐ-CP của Chính phủ;

- Tính mức hoạt động phí, sinh hoạt phí theo quy định của pháp luật;

- Tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở. Chính phủ trình Quốc hội xem xét điều chỉnh mức lương cơ sở phù hợp khả năng ngân sách nhà nước, chỉ số giá tiêu dùng và tốc độ tăng trưởng kinh tế của đất nước.

Quế Chi (T/H)
TIN LIÊN QUAN

Tăng lương là cách để doanh nghiệp thu hút lao động

Bảo Hân |

Trao đổi với phóng viên Báo Lao Động, nhiều công nhân lao động cho biết, họ rất mong mỏi lương cơ bản của mình sẽ được công ty tăng trong năm 2022 để họ bớt đi phần nào khó khăn. Ở góc độ doanh nghiệp, việc tăng lương cũng là cách để thu hút, giữ chân người lao động.

Trả lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng có thể bị phạt 150 triệu đồng

Quế Chi (T/H) |

Trường hợp người sử dụng lao động trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định thì tùy mức độ vi phạm mà có thể bị phạt tiền từ 40 triệu đồng đến 150 triệu đồng.

Cách đóng tiếp bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tính đến tháng 6.2016, tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội đủ 20 năm và đã ngưng đóng đến nay. Thời điểm tôi hưởng lương hưu là tháng 7.2022. Vậy cho tôi hỏi, hiện giờ tôi có mong muốn đóng tiếp tục bảo hiểm xã hội tự nguyện sau thời gian 2016 đến nay được không?

Liên quan Việt Á, Giám đốc và Phó Giám đốc Sở Y tế Trà Vinh bị kỷ luật

TẠ QUANG |

Trà Vinh - Giám đốc và Phó Giám đốc Sở Y tế tỉnh Trà Vinh bị kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo.

Tăng tốc mua vào, giá USD vọt đỉnh, giá vàng bị bán tháo

Trà My |

Tỷ giá ngoại tệ hôm nay: Giá USD tăng mạnh so với đồng Yên Nhật Bản. Giá vàng rớt sâu khi đồng USD mạnh lên.

Tây Ban Nha công nhận hộ chiếu mẫu mới của Việt Nam

Khánh Minh |

Ngày 8.8, Đại sứ quán Tây Ban Nha thông báo công nhận hộ chiếu mới của Việt Nam (bìa xanh tím than).

Bộ Y tế: Nghi ngờ cúm không tự ý xét nghiệm và mua thuốc điều trị tại nhà

Thùy Linh |

Trưa 8.8, Bộ Y tế đưa ra khuyến cáo về việc phòng chống bệnh cúm mùa. Khuyến cáo được cập nhật tới ngày 6.8.2022.

Học viện Âm nhạc Quốc gia Việt Nam chưa liên lạc được với Hồ Hoài Anh

Huyền Chi |

Giám đốc Học viện Âm nhạc Quốc gia Việt Nam, TS Lê Anh Tuấn cho biết, ông mới nghe thông tin Hồ Hoài Anh về nước thông qua báo chí.

Tăng lương là cách để doanh nghiệp thu hút lao động

Bảo Hân |

Trao đổi với phóng viên Báo Lao Động, nhiều công nhân lao động cho biết, họ rất mong mỏi lương cơ bản của mình sẽ được công ty tăng trong năm 2022 để họ bớt đi phần nào khó khăn. Ở góc độ doanh nghiệp, việc tăng lương cũng là cách để thu hút, giữ chân người lao động.

Trả lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng có thể bị phạt 150 triệu đồng

Quế Chi (T/H) |

Trường hợp người sử dụng lao động trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định thì tùy mức độ vi phạm mà có thể bị phạt tiền từ 40 triệu đồng đến 150 triệu đồng.

Cách đóng tiếp bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tính đến tháng 6.2016, tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội đủ 20 năm và đã ngưng đóng đến nay. Thời điểm tôi hưởng lương hưu là tháng 7.2022. Vậy cho tôi hỏi, hiện giờ tôi có mong muốn đóng tiếp tục bảo hiểm xã hội tự nguyện sau thời gian 2016 đến nay được không?