Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện 10 năm được nhận chế độ 1 lần không

Minh Hương |

Bạn đọc Viết Tuấn hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được 10 năm. Vậy, tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động quy định như sau:

Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Như vậy, nếu bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được 10 năm, sau một năm không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì bạn được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính từ khi nào?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định về thời gian tính đóng bảo hiểm xã hội.

Công dân tham gia nghĩa vụ quân sự năm 2022 cần lưu ý những gì?

Nhóm PV |

Tuổi của người thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2022 là bao nhiêu; bao giờ khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự; trường hợp nào được tạm hoãn, miễn gọi nghĩa vụ quân sự và thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự trong bao lâu… sẽ được chúng tôi giải đáp ở chương trình Tư vấn pháp luật ngày hôm nay.

Điều kiện nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 khi bị nghỉ việc

Minh Hương |

Tôi có đi làm công ty và tham gia bảo hiểm thất nghiệp hàng tháng. Từ 8.3, tôi nghỉ sinh đến 8.9.2021. Sau khi hết thời gian nghỉ sinh, tôi có làm đơn nghỉ việc luôn. Vậy tôi có được hưởng gói hỗ trợ theo Nghị quyết 116  không? - bạn đọc Trần Ánh Giang đặt câu hỏi đến Báo Lao Động.

Trực tiếp tuyển Việt Nam 1-1 Dortmund: Thầy Park thay đổi nhân sự

NHÓM PV |

Tuyển Việt Nam đối đầu Dortmund trong trận giao hữu quốc tế trước thềm AFF Cup 2022.

Ngoại giao vaccine COVID-19 thành công, giúp Việt Nam xoay chuyển tình thế

PHẠM ĐÔNG |

Bộ trưởng Ngoại giao Bùi Thanh Sơn khẳng định, chiến dịch ngoại giao vaccine COVID-19 đã hết sức thành công. Ngoại giao vaccine cùng với chiến dịch tiêm chủng đã giúp "xoay chuyển tình thế".

Cách chức tất cả chức vụ trong Đảng với 2 ông Bùi Bé Tư và Nguyễn Thượng Lễ

Vương Trần |

Căn cứ nội dung, tính chất, mức độ, hậu quả, nguyên nhân vi phạm; theo quy định của Đảng về kỷ luật đảng viên vi phạm, Ban Bí thư quyết định thi hành kỷ luật: Cách chức tất cả các chức vụ trong Đảng đối với ông Bùi Bé Tư và ông Nguyễn Thượng Lễ.

Ngăn cá độ bóng đá World Cup, Ngân hàng Nhà nước siết loạt biện pháp

Hương Nguyễn |

Mùa World Cup 2022, Ngân hàng Nhà nước yêu cầu các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán, trung gian thanh toán phải chủ động phòng ngừa, giảm thiểu nguy cơ lợi dụng việc thanh toán cho hoạt động đánh bạc, tổ chức đánh bạc, cá độ bất hợp pháp.

Trường học trang bị trạm sạc xe máy điện, xe đạp điện và bơm hơi

HUYÊN NGUYỄN |

TPHCM - Trạm sạc xe máy điện, xe đạp điện và bơm hơi được đặt tại Trường THPT Tây Thạnh (quận Tân Phú, TPHCM) để hỗ trợ học sinh di chuyển từ trường về nhà mà không lo hết điện, xịt lốp.

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính từ khi nào?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định về thời gian tính đóng bảo hiểm xã hội.

Công dân tham gia nghĩa vụ quân sự năm 2022 cần lưu ý những gì?

Nhóm PV |

Tuổi của người thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2022 là bao nhiêu; bao giờ khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự; trường hợp nào được tạm hoãn, miễn gọi nghĩa vụ quân sự và thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự trong bao lâu… sẽ được chúng tôi giải đáp ở chương trình Tư vấn pháp luật ngày hôm nay.

Điều kiện nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116 khi bị nghỉ việc

Minh Hương |

Tôi có đi làm công ty và tham gia bảo hiểm thất nghiệp hàng tháng. Từ 8.3, tôi nghỉ sinh đến 8.9.2021. Sau khi hết thời gian nghỉ sinh, tôi có làm đơn nghỉ việc luôn. Vậy tôi có được hưởng gói hỗ trợ theo Nghị quyết 116  không? - bạn đọc Trần Ánh Giang đặt câu hỏi đến Báo Lao Động.