Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116?

Minh Hương |

Nếu chỉ tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện, người lao động sẽ không được nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116.

Tham gia BHXH tự nguyện không được tính đóng bảo hiểm thất nghiệp

Theo Khoản 4 Điều 2 Luật BHXH năm 2014, nếu không thuộc các đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc như người lao động làm việc theo hợp đồng lao động tại doanh nghiệp, cán bộ, công chức, viên chức,… người lao động có thể chọn tham gia BHXH tự nguyện.

Căn cứ Điều 87 Luật BHXH năm 2014, khi tham gia BHXH tự nguyện, hằng tháng, người lao động chỉ phải đóng tiền vào quỹ hưu trí và tử tuất với mức như sau:

Mức đóng hằng tháng = 22% x Mức thu nhập chọn đóng BHXH - Mức nhà nước hỗ trợ đóng BHXH.

Với việc chỉ phải đóng tiền vào quỹ hưu trí và tử tuất, người lao động tham gia BHXH tự nguyện chỉ được giải quyết các chế độ tại Khoản 2 Điều 4 Luật BHXH 2014:

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ: Hưu trí; Tử tuất.

Theo đó, người tham gia BHXH tự nguyện chỉ được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất. Mặt khác, căn cứ Điều 43 Luật Việc làm năm 2013, người lao động ký hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên mới thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Do vậy, nếu tham gia BHXH tự nguyện, người lao động sẽ không được tính đóng và hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Đóng BHXH tự nguyện có được nhận hỗ trợ tại Nghị quyết 116?

Nghị quyết 116/NQ-CP quy định về đối tượng được hưởng hỗ trợ từ kết dư quỹ bảo hiểm thất nghiệp như sau:

- Người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30.9.2021 (không bao gồm người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân và đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên).

- Người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 1.1.2020 đến hết ngày 30.9.2021 có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định của pháp luật về việc làm, không bao gồm người hưởng lương hưu hàng tháng.

Theo đó, chỉ những người đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp, hoặc đã nghỉ việc mà còn tham gia bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu thì mới được hưởng tiền hỗ trợ.

Vì vậy, nếu chỉ tham gia BHXH tự nguyện, người lao động sẽ không được nhận hỗ trợ theo Nghị quyết 116.

Tuy nhiên, nếu trước khi tham gia BHXH tự nguyện, người lao động từng đóng bảo hiểm thất nghiệp và chấm dứt hợp đồng lao động trong khoảng thời gian từ ngày 1.1.2020 đến hết ngày 30.9.2021 thì vẫn được nhận tiền hỗ trợ theo từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Tạm hoãn hợp đồng, nghỉ việc không lương có được nhận cả 2 gói hỗ trợ?

Minh Hương |

Bạn đọc Nguyễn Giang hỏi: Người lao động bị tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương có được cùng lúc hưởng hỗ trợ từ Nghị quyết 68/NQ-CP và Nghị quyết 116/NQ-CP không hay chỉ được hưởng 1 gói?

Trong lúc nghỉ thai sản vẫn được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Minh Hương |

Dù không đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian hưởng chế độ thai sản nhưng người lao động vẫn được tính là đang tham gia bảo hiểm xã hội. Do vậy, thời gian nghỉ thai sản cũng được tính để hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Nghỉ việc từ năm 2020 đăng ký thế nào để nhận trợ cấp theo NQ 116?

Minh Hương |

Bạn đọc Lê Văn Hưng hỏi: Tôi đã nghỉ việc từ đầu năm 2020 đến 30.9.2021. Vậy tôi đăng ký như thế nào để nhận trợ cấp theo Nghị quyết 116?

Chứng khoán: Soi hàng tự doanh, quỹ đầu tư, khối ngoại mua bán gì tuần qua

Đức Mạnh |

Tận dụng nhịp hồi của chứng khoán trong nước sau 6 tuần lao dốc không phanh, tự doanh, quỹ đầu tư và khối ngoại đã đẩy mạnh thoát hàng trong tuần vừa qua.

Tin SEA Games 31: Giá vé trận U23 Việt Nam lên tới 25 triệu/cặp

Nhóm PV |

Tin SEA Games 31 ngày 22.5: Đội tuyển lặn Việt Nam liên tiếp phá kỷ lục SEA Games 31; Đội tuyển bóng đá nữ bảo toàn tấm huy chương vàng tại SEA Games 31;...

Toàn cảnh công trình hầm chui thứ tư ở Hà Nội

Nguyễn Long |

Hà Nội - Hầm chui Lê Văn Lương - Vành đai 3 được đầu tư gần 700 tỉ, đến nay dự án giao thông này sắp đến thời gian hoàn thành theo dự kiến.

Bộ Y tế hướng dẫn cách vượt qua tình trạng "sương mù não" hậu COVID-19

Thùy Linh |

Bộ Y tế vừa ban hành quyết định Hướng dẫn Phục hồi chức năng và tự chăm sóc các bệnh có liên quan sau mắc COVID-19 (còn gọi là hậu COVID-19).

Người cha lên tiếng vụ con 3 tuổi còn sống, mẹ vẫn làm giấy khai tử

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Người cha cháu bé 3 tuổi vừa bị mẹ ruột làm giấy khai tử trong khi vẫn còn sống vừa chính thức lên tiếng vụ việc này.

Tạm hoãn hợp đồng, nghỉ việc không lương có được nhận cả 2 gói hỗ trợ?

Minh Hương |

Bạn đọc Nguyễn Giang hỏi: Người lao động bị tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương có được cùng lúc hưởng hỗ trợ từ Nghị quyết 68/NQ-CP và Nghị quyết 116/NQ-CP không hay chỉ được hưởng 1 gói?

Trong lúc nghỉ thai sản vẫn được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Minh Hương |

Dù không đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian hưởng chế độ thai sản nhưng người lao động vẫn được tính là đang tham gia bảo hiểm xã hội. Do vậy, thời gian nghỉ thai sản cũng được tính để hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Nghỉ việc từ năm 2020 đăng ký thế nào để nhận trợ cấp theo NQ 116?

Minh Hương |

Bạn đọc Lê Văn Hưng hỏi: Tôi đã nghỉ việc từ đầu năm 2020 đến 30.9.2021. Vậy tôi đăng ký như thế nào để nhận trợ cấp theo Nghị quyết 116?