Nghỉ việc sớm hơn cam kết, có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email maigiangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm tại một công ty có vốn nhà nước và có được công ty cử đi đào tạo 2 tháng và ký cam kết nếu không làm đủ thời gian theo cam kết sẽ phải bồi thường cho công ty. Sắp tới do không thoả thuận được mức lương cũng như các chế độ phúc lợi (ca đêm cũng như chế độ lương ngày lễ tết) nên tôi không ký tiếp hợp đồng lao động nữa và xin nghỉ. 

Khi nghỉ công ty sẽ giữ lương tháng 8 để bồi thường chi phí đào tạo. Công ty làm như vậy có được không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 43 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Như vậy, nếu bạn  nghỉ việc đúng theo điều 37 Bộ luật Lao động thì không phải bồi thường chi phí đào tạo, nghĩa là Công ty không được quyền giữ lương của bạn để cấn trừ chi phí đào tạo.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Nhà, đất chưa có sổ đỏ có được kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhhax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản. Hiện nay, chúng tôi có một số căn hộ và đang làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (đối với căn hộ) và giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất (đối với đất) nhưng chưa xong. Vậy, công ty tôi đã được kinh doanh các căn hộ và đất này hay chưa?

Bà ngoại có được đăng ký khai sinh cho cháu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email huonglanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi là mẹ đơn thân, vừa sinh cháu nhỏ được hơn 1 tháng. Con gái tôi để lại cháu nhỏ cho tôi nuôi và bỏ lên thành phố. Xin hỏi, tôi là bà ngoại thì có thể đăng ký khai sinh cho cháu không và thủ tục đăng ký như thế nào?

Hà Nội rút gọn thời gian giải quyết các thủ tục về đăng ký khai tử

Nguyễn Hà |

Thông tin từ văn phòng UBND thành phố Hà Nội cho biết, các thủ tục hành chính về đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, hưởng chế độ tử tuất/hỗ trợ chi phí mai táng/hưởng mai táng phí trên địa bàn thành phố sẽ được rút gọn từ 1-18 ngày.

Tranh cãi vụ du khách nhờ luộc 18kg hải sản, nhà hàng phụ thu “4,5 triệu đồng”

PHẠM DUY |

Bình Thuận – Đoàn du khách phản ánh việc đến một nhà hàng tại TP. Phan Thiết ăn và mang theo 18 kg hải sản nhờ nhà hàng luộc, sau các thỏa thuận, nhà hàng phụ thu “4,5 triệu đồng”.

Đức chuẩn bị khả năng vỡ nợ tăng đột biến vì khí đốt

Song Minh |

Các ngân hàng Đức đang chuẩn bị cho các vụ vỡ nợ liên quan đến khí đốt có thể tăng đột biến.

Thầy giáo bật mí chiêu "ẵm" điểm 10 bài tổ hợp thi tốt nghiệp THPT 2022

Linh Chi |

Nhằm giúp các sĩ tử vững tâm, tự tin hơn, thầy giáo Đinh Đức Hiền đã ra những lời khuyên để học sinh có thể đạt điểm 9,10 đối với bài thi tổ hợp Khoa học tự nhiên kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022.

Nếu cứ e ngại, sợ trách nhiệm thì thiệt thòi là nhân viên y tế, người dân

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - "Nếu cứ tâm lý sợ vi phạm, e ngại, sợ thanh tra kiểm tra thì cuối cùng người thiệt thòi là nhân viên trong ngành y tế và nhân dân Thủ đô" - Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam thành phố Hà Nội Nguyễn Lan Hương nói.

Giá xăng dầu có thể giảm 1.000 đến gần 2.000 đồng mỗi lít trong kỳ tới?

Anh Tuấn |

Một doanh nghiệp đầu mối xăng dầu ở Hà Nội cho biết, trước bối cảnh giá xăng dầu nhập đang hạ nhiệt, giá xăng trong nước có khả năng sẽ giảm vào ngày 11.7 tới.

Nhà, đất chưa có sổ đỏ có được kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhhax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản. Hiện nay, chúng tôi có một số căn hộ và đang làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (đối với căn hộ) và giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất (đối với đất) nhưng chưa xong. Vậy, công ty tôi đã được kinh doanh các căn hộ và đất này hay chưa?

Bà ngoại có được đăng ký khai sinh cho cháu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email huonglanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi là mẹ đơn thân, vừa sinh cháu nhỏ được hơn 1 tháng. Con gái tôi để lại cháu nhỏ cho tôi nuôi và bỏ lên thành phố. Xin hỏi, tôi là bà ngoại thì có thể đăng ký khai sinh cho cháu không và thủ tục đăng ký như thế nào?

Hà Nội rút gọn thời gian giải quyết các thủ tục về đăng ký khai tử

Nguyễn Hà |

Thông tin từ văn phòng UBND thành phố Hà Nội cho biết, các thủ tục hành chính về đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, hưởng chế độ tử tuất/hỗ trợ chi phí mai táng/hưởng mai táng phí trên địa bàn thành phố sẽ được rút gọn từ 1-18 ngày.