Đổi căn cước công dân sang căn cước công dân gắn chíp có mất phí không?

phạm hằng |

Tôi mới đổi thẻ căn cước công dân năm 2019. Sắp tới, tôi đổi sang căn cước công dân gắn chíp thì có mất phí không?

Bạn đọc có email hainguyenxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp căn cước công dân quy định về mức thu lệ phí như sau:

1. Công dân chuyển từ chứng minh nhân dân 9 số, chứng minh nhân dân 12 số sang cấp thẻ căn cước công dân: 30.000 đồng/thẻ căn cước công dân.

2. Đổi thẻ căn cước công dân khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu: 50.000 đồng/thẻ căn cước công dân.

3. Cấp lại thẻ căn cước công dân khi bị mất thẻ căn cước công dân, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam: 70.000 đồng/thẻ căn cước công dân.

Điều 5 Thông tư số 59/2019/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp căn cước công dân quy định về các trường hợp miễn, không phải nộp lệ phí như sau:

1. Các trường hợp miễn lệ phí

a) Đổi thẻ căn cước công dân khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính;

b) Đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân là bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh và người hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thường trú tại các xã biên giới; công dân thường trú tại các huyện đảo; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; công dân thuộc hộ nghèo theo quy định của pháp luật;

c) Đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

2. Các trường hợp không phải nộp lệ phí

a) Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân lần đầu theo quy định tại khoản 1 Điều 19, khoản 2 Điều 32 Luật căn cước công dân;

b) Đổi thẻ căn cước công dân theo quy định tại Điều 21 và điểm a khoản 3 Điều 32 Luật Căn cước công dân;

c) Đổi thẻ căn cước công dân khi có sai sót về thông tin trên thẻ căn cước công dân do lỗi của cơ quan quản lý căn cước công dân.

Như vậy, mức thu lệ phí đổi thẻ căn cước công dân được xác định theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Gần 40 tuổi, có phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân?

Nam Dương |

Bạn đọc có email trandoanxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Năm nay tôi 39 tuổi và đang sử dụng chứng minh nhân dân được cấp từ năm 2016. Tôi có bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân không?

Lệ phí khi đổi qua căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc về lệ phí khi đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp.

Lưu ý quan trọng khi điền tờ khai đề nghị cấp căn cước công dân gắn chip?

Ái Vân |

Để thực hiện thủ tục đổi căn cước công dân (CCCD) gắn chíp công dân phải thực hiện việc điền vào tờ khai theo mẫu do Bộ Công an quy định.

Có được kêu gọi từ thiện vào tài khoản cá nhân?

Việt Dũng |

Luật sư Hà Thị Khuyên cho biết, theo quy định pháp luật, cá nhân có thể đứng ra kêu gọi quyên góp từ thiện, song phải mở tài khoản riêng tại ngân hàng...

Đà Nẵng: Tối nay toàn thành phố có điện, ngày mai học sinh đi học lại

Tường Minh - Nguyễn Linh |

Ông Lê Trung Chinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân thành phố Đà Nẵng cho biết dự kiến tối nay (28.9) toàn thành phố sẽ có điện trở lại và ngày mai (29.9) học sinh sẽ đi học trở lại.

Người dân lo lắng trước cảnh nhà tốc mái, hư hỏng do bão

NHÓM PV |

Thừa Thiên Huế - Mưa lớn, gió giật từ bão số 4 Noru làm hàng chục ngôi nhà ở Huế bị tốc mái, hư hỏng nặng, người dân không kìm được nước mắt và lo lắng trước thiệt hại. 

EU có nguy cơ mất nốt dòng khí đốt cuối cùng từ Nga

Song Minh |

Tranh cãi giữa Nga-Ukraina có thể khiến dòng khí đốt cuối cùng từ Nga đến EU đối mặt nguy cơ bị cắt nốt.

Kỷ niệm 70 năm ngành Xuất bản: Không ngừng lưu giữ, truyền bá tri thức

Chí Long |

Hà Nội - Ngày 28.9, Hội thảo khoa học “Xuất bản Việt Nam - 70 năm xây dựng và phát triển” đã được diễn ra tại Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh.

Gần 40 tuổi, có phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân?

Nam Dương |

Bạn đọc có email trandoanxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Năm nay tôi 39 tuổi và đang sử dụng chứng minh nhân dân được cấp từ năm 2016. Tôi có bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân không?

Lệ phí khi đổi qua căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc về lệ phí khi đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp.

Lưu ý quan trọng khi điền tờ khai đề nghị cấp căn cước công dân gắn chip?

Ái Vân |

Để thực hiện thủ tục đổi căn cước công dân (CCCD) gắn chíp công dân phải thực hiện việc điền vào tờ khai theo mẫu do Bộ Công an quy định.