Cho vay lãi suất bao nhiêu thì phạm tội cho vay nặng lãi?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email khanhlyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi có vay của một người trong làng 100 triệu đồng với lãi suất 10%/tháng. Xin hỏi, lãi suất cho vay như vậy có thuộc trường hợp cho vay nặng lãi không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 468 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về lãi suất như sau:

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận. Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác.

Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

Điều 201 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự như sau:

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trường hợp anh bạn vay tiền với lãi suất vay 10%/ tháng, tương ứng với 120%/ năm sẽ được coi là cho vay nặng lãi. Người có hành vi cho vay nặng lãi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Con dưới 3 tuổi bị ốm, chỉ được nghỉ một ngày?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hathanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa rồi con tôi dưới 3 tuổi bị ốm điều trị tại bệnh viện. Tôi có nghỉ BHXH 1 tuần, nhưng cơ quan trả lời theo luật lao động thì tôi chỉ được nghỉ một ngày,  những ngày còn lại tôi phải trả tiền cho những người làm thay tôi. Như vậy có đúng?

Bị cho nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thehuynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước khi làm việc tôi có được ký hợp đồng đào tạo trị giá 10 triệu đồng. Do không đáp ứng được yêu cầu công việc tôi bị công ty cho nghỉ việc? Tôi có phải trả lại tiền đào tạo không?

Khi nào được hưởng hỗ trợ học nghề?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huykhanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã đóng Bảo hiểm thất nghiệp được 4 năm. Tôi nghỉ việc từ đầu tháng 9.2019 và muốn học nghề lái xe thì có được hưởng trợ cấp học nghề không?

Bộ Công Thương nói gì sau vụ 7 "ông lớn" xăng dầu bị tước giấy phép?

Cường Ngô |

Hiện có 7 doanh nghiệp đầu mối kinh doanh xăng dầu bị tước giấy phép hoạt động. Tuy nhiên, điều khiến nhiều thương nhân đầu mối khác lo lắng khi đối diện nguy cơ bị xử phạt vì giao dịch với những doanh nghiệp bị tước giấy phép. Vấn đề này đã được Bộ Công Thương kiểm tra, xử lý. 

Hải Phòng: Hàng chục cán bộ bị "khủng bố" vì công nhân vay tín dụng đen

Mai Chi |

Hải Phòng - Hàng chục cán bộ nhân sự của Công ty TNHH Regina Miracle International Việt Nam thuộc Khu công nghiệp VSIP, trên địa bàn huyện Thủy Nguyên (Hải Phòng) kêu cứu vì nhiều tháng nay bị “khủng bố” vì công nhân vay tín dụng đen của các đối tượng xã hội.

Bao giờ mưa dông giảm dần ở khu vực Bắc Bộ?

AN AN |

Theo nhận định từ Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia, khả năng từ đêm nay 12.8, mưa ở khu vực Bắc Bộ giảm dần. 

"Sốt đất" ở TP.Buôn Ma Thuột hạ nhiệt, nhà đầu tư nơm nớp lo âu

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk -  Tình trạng "sốt đất" ở đô thị Buôn Ma Thuột đã hạ nhiệt so với thời điểm hồi đầu năm 2022, nhiều nhà đầu tư ở địa phương này đang ngồi trên đống lửa do trót "ôm" đất đầu tư, mong lãi to.

Người dân trễ giờ làm, đứng chôn chân giữa "biển ngập" Hà Nội

Nhóm PV |

Theo ghi nhận của phóng viên Báo Lao Động, đến tận hơn 10 giờ, nhiều tuyến đường tại Hà Nội vẫn ngập sâu khiến giao thông ùn tắc. Xe cộ hàng loạt chết máy và phải gọi cứu hộ. 

Con dưới 3 tuổi bị ốm, chỉ được nghỉ một ngày?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hathanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa rồi con tôi dưới 3 tuổi bị ốm điều trị tại bệnh viện. Tôi có nghỉ BHXH 1 tuần, nhưng cơ quan trả lời theo luật lao động thì tôi chỉ được nghỉ một ngày,  những ngày còn lại tôi phải trả tiền cho những người làm thay tôi. Như vậy có đúng?

Bị cho nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thehuynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước khi làm việc tôi có được ký hợp đồng đào tạo trị giá 10 triệu đồng. Do không đáp ứng được yêu cầu công việc tôi bị công ty cho nghỉ việc? Tôi có phải trả lại tiền đào tạo không?

Khi nào được hưởng hỗ trợ học nghề?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huykhanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã đóng Bảo hiểm thất nghiệp được 4 năm. Tôi nghỉ việc từ đầu tháng 9.2019 và muốn học nghề lái xe thì có được hưởng trợ cấp học nghề không?