Được cộng nối thời gian tham gia nghĩa vụ để tính bảo hiểm xã hội

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Tôi tham gia nghĩa vụ quân sự 2 năm (trước năm 1993) rồi xuất ngũ về địa phương. Sau đó tôi làm việc tại cơ quan Nhà nước từ tháng 11.1998 có đóng bảo hiểm xã hội. Vậy thời gian tôi nhập ngũ có được cộng nối vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Về việc cộng nối thời gian tham gia nghĩa vụ để tính bảo hiểm xã hội sẽ căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11.11.2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Theo đó, trường hợp quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15.12.1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế (bao gồm cả người làm việc tại y xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc người giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 1.1.1995 đã được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động mà không hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại các điểm từ Điểm a đến Điểm g Khoản 2 Điều này thì:

Được cộng nối thời gian công tác trong quân đội, công an trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội.

Trường hợp bạn đọc có thời gian tham gia nghĩa vụ quân sự 2 năm, trước năm 1993 được cộng nối với thời gian làm việc tại cơ quan hành chính nhà nước có đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 11.1998 để tính hưởng chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định.

Phương Minh
TIN LIÊN QUAN

Ba hình thức làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần năm 2023

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Mã số bảo hiểm của tôi là 9108103xxx. Tháng 4.2023, tôi làm thủ tục hưởng bao hiểm xã hội 1 lần trên trang web dịch vụ công của Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Hoàn tất thủ tục, tôi nhận được email trả lời từ chối hồ sơ.

Trường hợp công chức phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi thuộc đối tượng tinh giản biên chế nhưng được tuyển dụng lại vào các cơ quan, tổ chức, đơn vị hưởng lương từ ngân sách Nhà nước. Vậy, tôi phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế theo quy định mới không?

Quên gia hạn thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục có phải làm lại thẻ mới?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi là sinh viên, thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục có hiệu lực từ tháng 11.2019, thẻ hết hạn và tôi quên không gia hạn thẻ. Vậy bây giờ tôi gia hạn thẻ để tiếp tục sử dụng hay làm thẻ mới?

Nhận định mới nhất về thời tiết nắng nóng và lượng mưa 2 tháng tới

MINH HÀ |

Theo ông Nguyễn Văn Hưởng, Trưởng phòng Dự báo thời tiết (Trung tâm dự báo Khí tượng Thủy văn Quốc gia), do tác động của El Nino, trong hai tháng tới, Bắc Bộ và Trung Bộ nền nhiệt có xu hướng cao hơn trung bình nhiều năm.

Phụ huynh huy động cả nhà "cứ 3 tiếng lại đổi ca" xếp hàng xuyên đêm giành suất vào lớp 1 ở Hà Nội

Vân Trang |

Hàng trăm phụ huynh xếp hàng xuyên đêm để đăng kí cho con vào lớp 1 Trường Tiểu học Vạn Bảo (Hà Đông, Hà Nội).

Nam Bộ sắp đón đợt mưa lớn

HẠ MÂY |

Theo dự báo của cơ quan khí tượng, mưa dông sẽ còn xảy ra tại khu vực Nam Bộ trong những ngày tới. Khoảng 4 - 5 ngày tới, sẽ có một đợt mưa lớn.

Viện Kiểm sát đề nghị hủy án sơ thẩm đối với bà Lê Thị Dung

QUANG ĐẠI |

Tại phiên xét xử sáng 13.6, đại diện Viện KSND tỉnh Nghệ An đã trình bày quan điểm về xét xử vụ án bị cáo Lê Thị Dung, đề nghị hủy án sơ thẩm để điều tra, xét xử lại từ đầu.

Hệ lụy kéo dài tại dự án Khu du lịch nghìn tỉ Dốc Lết Phương Mai

Hữu Long |

Khánh Hòa - Dự án Khu du lịch Dốc Lết - Phương Mai kéo dài hàng chục năm, gây lãng phí tài nguyên đất, bức xúc trong xã hội. Chưa hết, trong ranh giới của dự án hiện để người dân xây dựng nhiều công trình trái phép và khiếu nại khiếu kiện đất đai kéo dài.

Ba hình thức làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần năm 2023

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Mã số bảo hiểm của tôi là 9108103xxx. Tháng 4.2023, tôi làm thủ tục hưởng bao hiểm xã hội 1 lần trên trang web dịch vụ công của Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Hoàn tất thủ tục, tôi nhận được email trả lời từ chối hồ sơ.

Trường hợp công chức phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi thuộc đối tượng tinh giản biên chế nhưng được tuyển dụng lại vào các cơ quan, tổ chức, đơn vị hưởng lương từ ngân sách Nhà nước. Vậy, tôi phải hoàn trả tiền trợ cấp tinh giản biên chế theo quy định mới không?

Quên gia hạn thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục có phải làm lại thẻ mới?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi là sinh viên, thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục có hiệu lực từ tháng 11.2019, thẻ hết hạn và tôi quên không gia hạn thẻ. Vậy bây giờ tôi gia hạn thẻ để tiếp tục sử dụng hay làm thẻ mới?