Đóng đoàn phí Công đoàn dựa trên tiền lương nào?

LS Sa Thị Mỹ Hạnh |

Bạn đọc D.N, email: nghiacx@xxx, hỏi: Tôi làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước giữ cổ phần chi phối. Hàng tháng, ngoài tiền lương theo năng suất lao động tôi còn được nhận tiền thưởng do thực hiện vượt kế hoạch công việc.

Vậy khoản tiền thưởng này có tính vào tiền lương làm căn cứ để đóng đoàn phí Công đoàn không? 

Luật gia Sa Thị Mỹ Hạnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Tại Khoản 2 Điều 23 Quyết định số 1908/QĐ-TLĐ ngày 19.12.2016 của Tổng liên đoàn Lao động Việt Nam về việc ban hành quy định về quản lý tài chính, tài sản công đoàn, thu, phân phối nguồn thu và thưởng, phạt thu, nộp tài chính công đoàn quy định về đối tượng, mức đóng, tiền lương làm căn cứ đóng đoàn phí như sau:

Đoàn viên ở các Công đoàn cơ sở doanh nghiệp nhà nước (bao gồm cả Công đoàn Công ty cổ phần nhà nước giữ cổ phần chi phối): Mức đóng đoàn phí hằng tháng bằng 1% tiền lương thực lĩnh (tiền lương đã khấu trừ tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân của đoàn viên), nhưng mức đóng đoàn phí hằng tháng tối đa chỉ bằng 10% mức lương cơ sở theo quy định của Nhà nước.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 90 và Điều 93 của Bộ luật Lao động 2012, Khoản 1 Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động thì: Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Cụ thể:

- Mức lương theo công việc hoặc chức danh là mức lương trong thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định về xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động. Mức lương đối với công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động và thời giờ làm việc bình thường (không bao gồm khoản tiền trả thêm khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm) không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

- Phụ cấp lương là khoản tiền bù đắp các yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp của công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ trong mức lương theo công việc hoặc chức danh;

- Các khoản bổ sung khác là khoản tiền bổ sung ngoài mức lương, phụ cấp lương và có liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động, trừ tiền thưởng, tiền ăn giữa ca, các khoản hỗ trợ, trợ cấp của người sử dụng lao động không liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động.

Như vậy, đoàn viên ở các Công đoàn cơ sở doanh nghiệp nhà nước sẽ thực hiện đóng đoàn phí hằng tháng theo các quy định đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

LS Sa Thị Mỹ Hạnh
TIN LIÊN QUAN

Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097328xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trợ cấp thôi việc tính thế nào? Tính từ trước ngày đóng BHTN đúng không?

Nghỉ việc chờ hưu có được trả trợ cấp thôi việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097535xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho Cty được 29 năm 9 tháng, đang nghỉ việc chờ hưu. Cty không trả trợ cấp thôi việc cho tôi đúng không?

Nữ 45 tuổi, được nghỉ hưu hay hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc H.H, email: hoangha@xxx, hỏi: Tôi sinh năm 1972 (giới tính nữ) và đã tham gia đóng BHXH được 20 năm 2 tháng. Nay, tôi không đủ sức khỏe để tiếp tục làm việc và tham gia BHXH nữa. Tôi cần làm thủ tục gì để được hưởng chế độ BHXH?

Sinh viên căng mình làm thêm, nhận mức lương theo giờ thấp hơn quy định

Chu Trang |

Nhiều học sinh, sinh viên đi làm thêm với mức lương “bèo bọt”, thấp hơn mức quy định tối thiểu trả theo giờ hiện nay.

Đức phản hồi yêu cầu bồi thường 1,2 nghìn tỉ USD của Ba Lan

Ngọc Vân |

Đức cho rằng vấn đề bồi thường cho Ba Lan đã được giải quyết từ lâu, theo Ngoại trưởng Đức Annalena Baerbock.

Ca bệnh đậu mùa khỉ đầu tiên tại Việt Nam: Các phương án phòng, chống dịch đã sẵn sàng

Thùy Linh |

Việt Nam đã ghi nhận bệnh nhân mắc bệnh đậu mùa khỉ đầu tiên, do xâm nhập từ nước ngoài. Lãnh đạo Cục Y tế Dự phòng - Bộ Y tế khẳng định cho đến nay các đánh giá lây nhiễm đã khoanh vùng, xử lý người tiếp xúc thì đối với trường hợp này khó có khả năng lây lan trong cộng đồng. Bộ Y tế đề nghị các địa phương chuẩn bị sẵn sàng các phương án phòng, chống dịch bệnh đậu mùa khỉ.

Quán quân Đường lên đỉnh Olympia chia sẻ bí quyết học, ăn ngủ cùng sách

TRÀ MY |

Quán quân Đường lên đỉnh Olympia năm 2022 là Đặng Lê Nguyên Vũ, học sinh Trường THPT Bắc Duyên Hà (Thái Bình). Nam sinh Thái Bình không ngần ngại để chia sẻ với mọi người bí quyết học tập và ôn luyện của mình.

Vụ phúc thẩm Dương Thị Bạch Diệp: Khi nào cần trưng cầu giám định tâm thần?

Anh Tú |

TPHCM - Liên quan đến việc luật sư bào chữa cho bị cáo Dương Thị Bạch Diệp cho rằng cần trưng cầu giám định sức khỏe và tình trạng tâm thần của bà Dương Thị Bạch Diệp tại phiên tòa phúc thẩm ngày 4.10, nhiều độc giả thắc mắc khi bị cáo có dấu hiệu tâm thần thì phiên tòa sẽ xét xử như thế nào? Cách thức giám định tâm thần ra sao?,...

Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097328xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trợ cấp thôi việc tính thế nào? Tính từ trước ngày đóng BHTN đúng không?

Nghỉ việc chờ hưu có được trả trợ cấp thôi việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097535xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho Cty được 29 năm 9 tháng, đang nghỉ việc chờ hưu. Cty không trả trợ cấp thôi việc cho tôi đúng không?

Nữ 45 tuổi, được nghỉ hưu hay hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc H.H, email: hoangha@xxx, hỏi: Tôi sinh năm 1972 (giới tính nữ) và đã tham gia đóng BHXH được 20 năm 2 tháng. Nay, tôi không đủ sức khỏe để tiếp tục làm việc và tham gia BHXH nữa. Tôi cần làm thủ tục gì để được hưởng chế độ BHXH?