Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097328xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trợ cấp thôi việc tính thế nào? Tính từ trước ngày đóng BHTN đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này (trừ trường hợp NLĐ nghỉ việc để nghỉ hưu và bị kỷ luật sa thải thì sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc – PV) thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương. 

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Do đó, bạn sẽ được Cty trợ cấp thôi việc cho thời gian Cty không tham gia BHTN cho bạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518, 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Có được nghỉ việc ngay trong ngày?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097647xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vì lý do gia đình, tôi muốn nghỉ việc ngay trong ngày được không?

Lương 3,5 triệu đồng/tháng, hưởng bảo hiểm xã hội một lần bao nhiêu?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc T.L, email: lamthanhx@xxx, hỏi: Tôi đi làm có tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 9.2015 với mức lương 3,1 triệu/tháng. Đến 11.2016 mức lương là 3,5 triệu/tháng. Nay tôi đã nghỉ việc và muốn nhận BHXH một lần thì được bao nhiêu tiền?

Có phải truy đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đã nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 091629xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi đã thành lập được mấy năm, nhưng chưa tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) cho NLĐ. Cty chúng tôi có phải truy đóng BHXH không? Trường hợp NLĐ đã nghỉ việc tại Cty thì sao?

Phát triển đô thị biển, định hướng Phú Quốc là trung tâm du lịch quốc tế

NGUYÊN ANH |

Kiên Giang - Việc quy hoạch không gian biển sẽ tạo động lực cho địa phương thiết lập phương án sử dụng không gian biển, bảo tồn, phát huy các giá trị văn hóa biển. 

Interactive: Thử tài hiểu biết của bạn về vòng bảng World Cup 2022

Hoàng Minh - Cát Tường - Phương Anh |

Sau lượt trận đêm qua, vòng bảng World Cup 2022 đã chính thức khép lại với những trận đấu vô cùng hấp dẫn và không kém bất ngờ. Hãy tham gia trả lời các câu hỏi dưới đây của báo Lao Động để thử thách hiểu biết của bạn về các trận đấu vòng bảng vừa qua.

Tham gia chương trình truyền hình tương tác của Báo Lao Động bằng cách theo dõi câu hỏi, bấm vào phương án trả lời mà bạn cho là đúng ngay trên màn hình video tương tác dưới đây.

Ủng hộ đề xuất chi thêm 336 tỉ đồng/tháng trả tiền phụ cấp cho giáo viên

Vân Trang |

Bộ Giáo dục và Đào tạo (GDĐT) đề xuất phương án nâng mức phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên mầm non lên tối đa 100%.

Cafe chiều thứ 7: Tẩy chay nội dung xấu trên mạng xã hội

Nhóm PV |

Mặc dù tiktoker Nờ ô Nô đã bị xử phạt vì đăng tải nội dung video không phù hợp nhưng sự việc này một lần nữa khiến chúng ta nhận ra những video với nội dung xấu, tiêu cực đang tràn lan trên mạng xã hội. Trong "Cafe chiều thứ 7", Báo Lao Động đã có cuộc trò chuyện với tiktoker Phạm Vinh về vấn đề này.

Những phận đời "không gì cả" mòn mỏi bên khu tái định cư dang dở

Khánh Linh - Minh Chuyên |

Hoà Bình - Mong mỏi nhiều năm nay nhưng những phận đời "không gì cả" ở xã vùng cao huyện Mai Châu vẫn chưa được về ở khu tái định cư (TĐC). 

Có được nghỉ việc ngay trong ngày?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 097647xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vì lý do gia đình, tôi muốn nghỉ việc ngay trong ngày được không?

Lương 3,5 triệu đồng/tháng, hưởng bảo hiểm xã hội một lần bao nhiêu?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc T.L, email: lamthanhx@xxx, hỏi: Tôi đi làm có tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 9.2015 với mức lương 3,1 triệu/tháng. Đến 11.2016 mức lương là 3,5 triệu/tháng. Nay tôi đã nghỉ việc và muốn nhận BHXH một lần thì được bao nhiêu tiền?

Có phải truy đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đã nghỉ việc?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có số điện thoại 091629xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi đã thành lập được mấy năm, nhưng chưa tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) cho NLĐ. Cty chúng tôi có phải truy đóng BHXH không? Trường hợp NLĐ đã nghỉ việc tại Cty thì sao?