Đã ly hôn, có được quyền nuôi con sau khi chồng chết?

phương thanh |

Sau khi ly hôn, chồng tôi nuôi con nhưng anh ấy mới chết và ông bà nội cháu bé không đồng ý cho tôi đón con về nuôi. Tôi có được giành lại quyền nuôi con trong trường hợp này không?

Bạn đọc có email thuytien2xxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Luật gia Hồ Phương Thanh - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, 2, 3 Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định nghĩa vụ và quyền của cha mẹ như sau:

1. Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

2. Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

3. Giám hộ hoặc đại diện theo quy định của Bộ luật Dân sự cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự.

Điều 71 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng như sau:

1. Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Khoản 1 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy, cha mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau trong việc chăm sóc và nuôi dưỡng con chưa thành niên. Trường hợp này, bạn là mẹ của cháu nên bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phương thanh
TIN LIÊN QUAN

Vợ cũ đi lấy chồng, ai được quyền nuôi con?

nam dương |

Chúng tôi đã ly dị, vợ tôi được quyền nuôi con. Nay vợ tôi đi lấy chồng khác, con tôi ở với bà ngoại. Tôi có quyền được nuôi con không?

Hủy bản án sơ thẩm vụ ca sĩ Nhật Kim Anh giành quyền nuôi con

Thành Nhân |

Xung quanh vụ ca sĩ Nhật Kim Anh giành quyền nuôi con, do cấp sơ thẩm không chấp nhận đơn xin hoãn phiên tòa của luật sư, xét xử vắng mặt bị đơn đã vi phạm tố tụng nên cấp phúc thẩm tuyên hủy án, giao hồ sơ cho Tòa án nhân dân quận Ninh Kiều để giải quyết lại. 

Không đăng ký kết hôn, ai được quyền nuôi con?

Phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: minaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Chúng tôi đã có với nhau một đứa con và một số tài sản chung. Hiện tại xảy ra mâu thuẫn và vợ chồng tôi đã quyết định không chung sống nữa. Xin hỏi, nghĩa vụ nuôi con và việc chia tài sản chung sẽ được xác định như thế nào?

Doanh nghiệp xoay sở giữ việc cho người lao động dịp cận Tết

THUỲ TRANG |

Đà Nẵng - Đơn hàng giảm đang khiến một số doanh nghiệp tại Đà Nẵng gặp khó khăn. Tuy vậy, các doanh nghiệp vẫn phải duy trì sản xuất bằng nhiều cách để giữ công việc cho người lao động, đặc biệt là dịp cận Tết.

Sự khác nhau giữa đại học và trường đại học ở Việt Nam

Vân Trang |

Tại Việt Nam, "trường đại học" và "đại học" là 2 khái niệm hoàn toàn khác biệt. Chính phủ quy định các trường đại học muốn chuyển đổi thành đại học cần ít nhất 3 cơ sở giáo dục trực thuộc, 10 ngành đạo tạo tiến sĩ và 15.000 sinh viên trở lên.

Cán bộ, Đảng viên Tổng LĐLĐVN quán triệt Nghị quyết của Đảng

Bảo Hân |

Ngày 5.12, Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng tổ chức Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, học tập, quán triệt Nghị quyết Hội nghị lần thứ 6, Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII, bằng hình thức trực tiếp kết hợp trực tuyến.

Đã có cầu thủ… đi bộ nhiều hơn Messi ở World Cup 2022

TAM NGUYÊN |

Lionel Messi đi bộ gần 5km trong một trận đấu tại World Cup, nhưng vẫn chưa phải kỷ lục.

Những kỷ vật tái hiện ký ức 12 ngày đêm Điện Biên Phủ trên không

Việt Anh |

Những tài liệu hiện vật được trưng bày tại triển lãm "Hà Nội, ký ức 12 ngày đêm - Điện Biên Phủ trên không" (từ ngày 5.12 đến hết tháng 12.2022, tại Chi cục Văn thư - Lưu trữ Hà Nội, số 20 Huỳnh Thúc Kháng, Hà Nội) đều mang 1 câu chuyện, gắn liền với công cuộc chiến đấu anh dũng của quân dân miền Bắc nói chung và quân dân Hà Nội nói riêng, gợi nhớ lại những ngày tháng rực lửa trên bầu trời Thủ đô.

Vợ cũ đi lấy chồng, ai được quyền nuôi con?

nam dương |

Chúng tôi đã ly dị, vợ tôi được quyền nuôi con. Nay vợ tôi đi lấy chồng khác, con tôi ở với bà ngoại. Tôi có quyền được nuôi con không?

Hủy bản án sơ thẩm vụ ca sĩ Nhật Kim Anh giành quyền nuôi con

Thành Nhân |

Xung quanh vụ ca sĩ Nhật Kim Anh giành quyền nuôi con, do cấp sơ thẩm không chấp nhận đơn xin hoãn phiên tòa của luật sư, xét xử vắng mặt bị đơn đã vi phạm tố tụng nên cấp phúc thẩm tuyên hủy án, giao hồ sơ cho Tòa án nhân dân quận Ninh Kiều để giải quyết lại. 

Không đăng ký kết hôn, ai được quyền nuôi con?

Phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: minaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Chúng tôi đã có với nhau một đứa con và một số tài sản chung. Hiện tại xảy ra mâu thuẫn và vợ chồng tôi đã quyết định không chung sống nữa. Xin hỏi, nghĩa vụ nuôi con và việc chia tài sản chung sẽ được xác định như thế nào?