Không đăng ký kết hôn, ai được quyền nuôi con?

Phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: minaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Chúng tôi đã có với nhau một đứa con và một số tài sản chung. Hiện tại xảy ra mâu thuẫn và vợ chồng tôi đã quyết định không chung sống nữa. Xin hỏi, nghĩa vụ nuôi con và việc chia tài sản chung sẽ được xác định như thế nào?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau:

1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của luật này.

Điều 15 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau:

Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.

Điều 16 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau:

1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật Dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Phương dung
TIN LIÊN QUAN

Bỏ rơi con mới sinh, mẹ có được quyền nuôi con nữa không?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ: tungduong8x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, tôi có thấy trường hợp một người phụ nữ bỏ rơi con mới đẻ của mình tại một ngôi chùa. Vụ việc đã được các cơ quan chức năng phát hiện và cứu chữa cháu bé kịp thời. Người phụ nữ đó có được quyền chăm sóc con của mình nữa hay không?

Khó khăn, công ty có được chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ nuôi con nhỏ?

nam dương |

Bạn đọc có email xuantnxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do khó khăn về dịch bệnh, công ty chấm dứt HĐLĐ với nhiều người, trong đó có người đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Công ty làm vậy có đúng không?

Thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ: tuyetnhungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi đã ly hôn được 2 năm. Con trai tôi hiện đang ở với bố. Sắp tới, tôi muốn đón cháu về ở với tôi. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về trường hợp này?

Cho ý kiến Dự thảo Báo cáo Chính trị trình Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam

Linh Nguyên - Hải Nguyễn |

Hà Nội -  Chiều 29.11, Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức khai mạc Hội nghị lần thứ 31 (khoá XIII) dưới sự chủ trì của Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng LĐLĐ VN Nguyễn Đình Khang. Tới dự có các đồng chí đại diện các ban xây dựng Đảng Trung ương.

HLV Dortmund: Sẽ không dễ dàng khi đối đầu với tuyển Việt Nam

AN NGUYÊN |

Huấn luyện viên Edin Terzic cho biết đã từng xem tuyển Việt Nam thi đấu và dự đoán câu lạc bộ Dortmund sẽ không có được một trận đấu dễ dàng với đối thủ này.

Tiktoker Nờ Ô Nô bị phạt 7,5 triệu đồng sau clip miệt thị người nghèo

DI PY |

TPHCM - Chiều 29.11, ông Nguyễn Đức Thọ, Chánh Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông TPHCM cho biết, đơn vị đã ra quyết định xử phạt Phạm Đức Tuấn, 26 tuổi, chủ tài khoản Tiktok Nờ Ô Nô sau khi đăng clip miệt thị người nghèo.

Bồ Đào Nha gửi bằng chứng lên FIFA khẳng định Ronaldo ghi bàn

Chi Trần |

Truyền thông đưa tin Bồ Đào Nha sẽ cung cấp bằng chứng cho FIFA để chứng minh Cristiano Ronaldo là người ghi bàn vào lưới Uruguay.

NATO khẳng định sẽ không từ bỏ viện trợ cho Ukraina

Ngọc Vân |

Tổng thư ký NATO Jens Stoltenberg kêu gọi các đối tác viện trợ nhiều hơn cho Ukraina khi mùa đông đang tới.

Bỏ rơi con mới sinh, mẹ có được quyền nuôi con nữa không?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ: tungduong8x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, tôi có thấy trường hợp một người phụ nữ bỏ rơi con mới đẻ của mình tại một ngôi chùa. Vụ việc đã được các cơ quan chức năng phát hiện và cứu chữa cháu bé kịp thời. Người phụ nữ đó có được quyền chăm sóc con của mình nữa hay không?

Khó khăn, công ty có được chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ nuôi con nhỏ?

nam dương |

Bạn đọc có email xuantnxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do khó khăn về dịch bệnh, công ty chấm dứt HĐLĐ với nhiều người, trong đó có người đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Công ty làm vậy có đúng không?

Thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ: tuyetnhungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi đã ly hôn được 2 năm. Con trai tôi hiện đang ở với bố. Sắp tới, tôi muốn đón cháu về ở với tôi. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về trường hợp này?