Xử lý thế nào sau khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhtrangx@xxx hỏi: Công ty tôi gặp khó khăn về tài chính nên đã thỏa thuận với một số người lao động để tạm hoãn hợp đồng lao động. Xin hỏi, hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đã thỏa thuận, công ty có nghĩa vụ như thế nào đối với người lao động?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 33 Bộ luật Lao động 2012 quy định về việc nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động như sau: Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Điều 10 Nghị định 05/2015/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động 2012 quy định việc nhận lại người lao động khi hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động theo Điều 33 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc. Trường hợp người lao động không thể có mặt tại nơi làm việc theo đúng thời hạn quy định thì người lao động phải thỏa thuận với người sử dụng lao động về thời điểm có mặt.

2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm bố trí người lao động làm công việc trong hợp đồng lao động đã giao kết; trường hợp không bố trí được công việc trong hợp đồng lao động đã giao kết thì hai bên thỏa thuận công việc mới và thực hiện sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động đã giao kết hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Cháu ngoại có được chia tài sản khi ông bà không có di chúc?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email minhanx@xxx hỏi: Do bố mẹ mất sớm, tôi ở cùng bà ngoại từ nhỏ. Nhà tôi chỉ còn một cậu lên Tây Nguyên làm kinh tế. Nay bà tôi mất và không để lại di chúc. Cậu tôi đòi bán căn nhà, không cho tôi thừa kế. Tôi có được hưởng thừa kế căn nhà của ông bà tôi không?

Di chúc miệng hợp pháp khi nào?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email dungvanx@xxx hỏi: Trước khi mất, bố tôi rất yếu và không thể cầm bút. Chúng tôi đã tổ chức lập di chúc miệng cho bố dưới sự chứng kiến của các anh chị em trong nhà và hai cán bộ xã. Chúng tôi ghi âm lại lời bố nói và chép tay lại. Bản di chúc này có hợp pháp không?

Có thể đồng thời làm kế toán trưởng của 2 công ty?

Minh Ngọc |

Bạn đọc maihangx@xxx hỏi: Tôi hiện đang là kế toán trưởng của 1 công ty theo hợp đồng không xác định thời hạn. Mới đây, chồng tôi thành lập công ty của gia đình. Tôi có thể đồng thời làm kế toán trưởng cho cả hai công ty không?

15 phút kiếm 1.000 USD và những con số thu nhập gây sốc của các hoa hậu

Hải Ngọc |

Thu nhập khủng của các Hoa hậu sau khi đăng quang luôn là điều khiến công chúng quan tâm.

Cựu Chủ tịch Đồng Nai 14 lần nhận hối lộ từ sếp Công ty AIC ra sao?

Việt Dũng |

Bị can Đinh Quốc Thái - cựu Chủ tịch UBND tỉnh Đồng Nai tạo điều kiện cho Công ty AIC trúng thầu vì không muốn "Bí thư phật ý" rồi nhận hối lộ 14,5 tỉ.

Giá vàng hôm nay 13.11: Nhà đầu tư thua lỗ khi đầu tư lướt sóng

Khương Duy (T/H) |

Giá vàng hôm nay 13.11 chốt lại tuần tăng mạnh mẽ của kim loại quý thế giới. Bất chấp đà tăng của thế giới, vàng trong nước tuần qua giảm khoảng 100.000 đồng/lượng, người mua thua lỗ nặng nề nếu đầu tư lướt sóng.

Vi khuẩn gây bệnh Whitmore xâm nhập qua da khi lội nước, bùn thời gian dài

Thùy Linh |

Theo báo cáo của Bệnh viện Nhi Trung ương và của hệ thống giám sát bệnh truyền nhiễm đã nghi nhận một số trường hợp mắc bệnh Whitmore

Hà Nội: Học sinh lớp 12 hoang mang vì có nguy cơ bị chuyển trường

Nhóm PV |

Học sinh khối 12 Trường THPT Đặng Thai Mai (Sóc Sơn, Hà Nội) vô cùng lo lắng khi bất ngờ nhận được thông tin mình có nguy cơ bị chuyển sang học tại trường khác ở thời điểm chỉ còn vài tháng là hoàn thành chương trình học. 

Cháu ngoại có được chia tài sản khi ông bà không có di chúc?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email minhanx@xxx hỏi: Do bố mẹ mất sớm, tôi ở cùng bà ngoại từ nhỏ. Nhà tôi chỉ còn một cậu lên Tây Nguyên làm kinh tế. Nay bà tôi mất và không để lại di chúc. Cậu tôi đòi bán căn nhà, không cho tôi thừa kế. Tôi có được hưởng thừa kế căn nhà của ông bà tôi không?

Di chúc miệng hợp pháp khi nào?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email dungvanx@xxx hỏi: Trước khi mất, bố tôi rất yếu và không thể cầm bút. Chúng tôi đã tổ chức lập di chúc miệng cho bố dưới sự chứng kiến của các anh chị em trong nhà và hai cán bộ xã. Chúng tôi ghi âm lại lời bố nói và chép tay lại. Bản di chúc này có hợp pháp không?

Có thể đồng thời làm kế toán trưởng của 2 công ty?

Minh Ngọc |

Bạn đọc maihangx@xxx hỏi: Tôi hiện đang là kế toán trưởng của 1 công ty theo hợp đồng không xác định thời hạn. Mới đây, chồng tôi thành lập công ty của gia đình. Tôi có thể đồng thời làm kế toán trưởng cho cả hai công ty không?