Vợ chồng mua đất trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung hay riêng?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ minhtienxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn từ năm 2010. Sắp tới, chúng tôi dự định mua một mảnh đất. Xin hỏi, quyền sử dụng đất trong trường hợp này thuộc về tài sản chung hay tài sản riêng?

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Khoản 1 Điều 40 của luật này quy định về hậu quả của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau:

1. Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì phần tài sản được chia, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Phần tài sản còn lại không chia vẫn là tài sản chung của vợ chồng.

Như vậy, quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn sẽ là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

đặng nụ
TIN LIÊN QUAN

Sang đường không đúng nơi quy định có bị xử phạt không?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email doanngocx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện có rất nhiều người đi bộ qua đường không đúng nơi quy định. Trường hợp như thế thì người đi bộ có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Công ty tài chính được nhắc người vay trả nợ tối đa bao nhiêu lần/ngày?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtam4xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính để kinh doanh. Do kinh doanh thua lỗ, tôi chưa có điều kiện để trả nợ như thỏa thuận trong hợp đồng vay tiêu dùng. Hằng ngày, tôi và người thân trong gia đình thường xuyên bị các nhân viên của công ty tài chính đó gọi điện nhắc về việc thanh toán nợ. Công ty có quyền làm như thế không?

Cho ý kiến Dự thảo Báo cáo Chính trị trình Đại hội XIII Công đoàn Việt Nam

Linh Nguyên - Hải Nguyễn |

Hà Nội -  Chiều 29.11, Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức khai mạc Hội nghị lần thứ 31 (khoá XIII) dưới sự chủ trì của Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng LĐLĐ VN Nguyễn Đình Khang. Tới dự có các đồng chí đại diện các ban xây dựng Đảng Trung ương.

HLV Dortmund: Sẽ không dễ dàng khi đối đầu với tuyển Việt Nam

AN NGUYÊN |

Huấn luyện viên Edin Terzic cho biết đã từng xem tuyển Việt Nam thi đấu và dự đoán câu lạc bộ Dortmund sẽ không có được một trận đấu dễ dàng với đối thủ này.

Tiktoker Nờ Ô Nô bị phạt 7,5 triệu đồng sau clip miệt thị người nghèo

DI PY |

TPHCM - Chiều 29.11, ông Nguyễn Đức Thọ, Chánh Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông TPHCM cho biết, đơn vị đã ra quyết định xử phạt Phạm Đức Tuấn, 26 tuổi, chủ tài khoản Tiktok Nờ Ô Nô sau khi đăng clip miệt thị người nghèo.

Bồ Đào Nha gửi bằng chứng lên FIFA khẳng định Ronaldo ghi bàn

Chi Trần |

Truyền thông đưa tin Bồ Đào Nha sẽ cung cấp bằng chứng cho FIFA để chứng minh Cristiano Ronaldo là người ghi bàn vào lưới Uruguay.

NATO khẳng định sẽ không từ bỏ viện trợ cho Ukraina

Ngọc Vân |

Tổng thư ký NATO Jens Stoltenberg kêu gọi các đối tác viện trợ nhiều hơn cho Ukraina khi mùa đông đang tới.

Sang đường không đúng nơi quy định có bị xử phạt không?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email doanngocx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện có rất nhiều người đi bộ qua đường không đúng nơi quy định. Trường hợp như thế thì người đi bộ có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Công ty tài chính được nhắc người vay trả nợ tối đa bao nhiêu lần/ngày?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtam4xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính để kinh doanh. Do kinh doanh thua lỗ, tôi chưa có điều kiện để trả nợ như thỏa thuận trong hợp đồng vay tiêu dùng. Hằng ngày, tôi và người thân trong gia đình thường xuyên bị các nhân viên của công ty tài chính đó gọi điện nhắc về việc thanh toán nợ. Công ty có quyền làm như thế không?