Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email tungchidxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về mức cấp dưỡng như sau:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

Điều 117 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về phương thức cấp dưỡng như sau:

Việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hằng tháng, hằng quý, nửa năm, hằng năm hoặc một lần.

Các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

Như vậy, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên. Trường hợp, hai bên không thỏa thuận được về mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng, có thể yêu cầu tòa án giải quyết.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Chia tài sản ly hôn, án phí được xác định thế nào?

phương dung |

Tôi đã nộp đơn xin ly hôn và án phí. Nếu tôi và chồng thỏa thuận được việc phân chia tài sản thì có được trả lại án phí không?

Ly hôn rồi vợ vẫn có quyền ở trong nhà của chồng?

nam dương |

Vợ chồng chú tôi đã ly hôn, theo thỏa thuận căn nhà thuộc quyền sở hữu của chú. Vợ của chú không chịu đi ở nhà khác mà vẫn ở trong nhà của chú. Như vậy đúng không?

Vợ mới không đồng ý cấp dưỡng cho vợ cũ, phải làm sao?

nam dương |

Vợ chồng tôi đã ly hôn 3 năm. Nay vợ cũ yêu cầu tôi phải cấp dưỡng mỗi tháng 5 triệu đồng. Vợ tôi hiện nay không đồng ý. Tôi có phải cấp dưỡng cho vợ cũ không?

Mỹ công khai chi tiết lệnh khám nhà ông Donald Trump

Thanh Hà |

Bộ Tư pháp Mỹ lấy 11 bộ tài liệu mật khỏi dinh thự Mar-a-Lago của cựu Tổng thống Donald Trump trong khi thực hiện lệnh khám xét trong tuần này, theo tài liệu của tòa án công bố ngày 12.8. 

Đánh án ma túy ở vùng cao Sơn La

KHÁNH LINH |

Để có những chuyên án ma túy thành công, tóm gọn đối tượng và thu giữ tang vật là biết bao nỗ lực, vất vả, hy sinh của những cán bộ, chiến sĩ ở vùng cao Sơn La.  

Nhận định Brentford - Man United: "Quỷ đỏ" đứng dậy được chưa?

VIỆT HÙNG |

Thua tủi hổ trong ngày ra quân trước Brighton, Man United không còn cách nào khác ngoài việc phải thắng Brentford bằng mọi giá.

Chứng khoán: Đừng tự trói mình vì quá thận trọng khi nhịp hồi phục vẫn còn

Thế Lâm |

Thị trường chứng khoán với VN-Index tuần giao dịch vừa kết thúc có 3 phiên tăng và 2 phiên giảm. Thị trường cho thấy vẫn khỏe khi 2 phiên giảm giữa tuần không thể khiến thị trường điều chỉnh sâu hơn.

Dự báo thời tiết 13.8: Miền Bắc mưa vào sáng và đêm, ngày nắng gián đoạn

AN AN |

Dự báo thời tiết hôm nay 13.8, miền Bắc có mưa rào và dông rải rác, cục bộ có mưa to tập trung vào sáng sớm và đêm. Ngày nắng gián đoạn với nhiệt độ cao nhất khoảng 32 độ C. 

Chia tài sản ly hôn, án phí được xác định thế nào?

phương dung |

Tôi đã nộp đơn xin ly hôn và án phí. Nếu tôi và chồng thỏa thuận được việc phân chia tài sản thì có được trả lại án phí không?

Ly hôn rồi vợ vẫn có quyền ở trong nhà của chồng?

nam dương |

Vợ chồng chú tôi đã ly hôn, theo thỏa thuận căn nhà thuộc quyền sở hữu của chú. Vợ của chú không chịu đi ở nhà khác mà vẫn ở trong nhà của chú. Như vậy đúng không?

Vợ mới không đồng ý cấp dưỡng cho vợ cũ, phải làm sao?

nam dương |

Vợ chồng tôi đã ly hôn 3 năm. Nay vợ cũ yêu cầu tôi phải cấp dưỡng mỗi tháng 5 triệu đồng. Vợ tôi hiện nay không đồng ý. Tôi có phải cấp dưỡng cho vợ cũ không?