Vợ chồng đã ly hôn, có phải cấp dưỡng cho nhau?

nam dương |

Bạn đọc có email honghoaxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói, vợ chồng đã ly hôn nhưng có khi vẫn phải cấp dưỡng cho nhau. Như vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 115 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: Khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.

Điều 116 quy định:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

 Điều 118 quy định nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

6. Trường hợp khác theo quy định của luật.

Như vậy, trong trường hợp vợ hoặc chồng đã ly hôn nhưng gặp khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng, thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng. Tuy nhiên, việc cấp dưỡng này có thể chấm dứt theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Từ chối cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn bị xử phạt như thế nào?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email tranquyenXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi ly hôn, con gái ở cùng tôi. Theo quyết định ly hôn, chồng tôi phải cấp dưỡng nuôi con 5 triệu đồng/tháng đến khi cháu 18 tuổi, nhưng sau hơn 1 năm thì chồng cũ không chịu cấp dưỡng nuôi con nữa. Xin hỏi, trường hợp này có bị xử phạt không?

Vợ chồng không ly hôn, chia nhà đất chung bằng cách nào?

Phương Duy (T/H) |

Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thỏa thuận chia nhà đất cùng sở hữu.

Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

thu phương |

Tôi và chồng đã ly hôn và con 5 tuổi đang sống với tôi. Xin hỏi, mức cấp dưỡng hằng tháng mà chồng tôi phải lo cho con theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?

Thi tốt nghiệp THPT 2022: Thí sinh đi muộn "chạy như bay" vào phòng thi

Nhóm PV |

Mặc dù đã được phổ biến quy chế nhưng nhiều thí sinh vẫn tới muộn hơn so với giờ quy định tại kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022

Y sĩ chửi bới lãnh đạo vì không được dự tập huấn: Ngông cuồng, ngang ngược

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Liên quan đến việc y sĩ Phạm Hồng Thái (trạm y tế xã Cư Né, huyện Krông Búk) chửi bới cấp trên sau khi không được cử đi tham dự tập huấn điều trị và quản lý bệnh nhân sốt rét, Trung tâm y tế huyện đã đề nghị Sở Y tế tỉnh hỗ trợ giải quyết gấp những vụ việc liên quan đến ông Thái trong thời gian vừa qua. 

Nội các từ chức hàng loạt, Thủ tướng Anh đối mặt khủng hoảng nghiêm trọng

Khánh Minh |

Trong động thái gây sức ép đòi Thủ tướng Anh Boris Johnson từ chức, trong vòng 24 giờ qua, có tới 35 nghị sĩ Đảng Bảo thủ Anh, trong đó có tới 16 thứ-bộ trưởng đồng loạt ra đi.

Tốt nghiệp THPT: Muôn vẻ tâm trạng của thí sinh trước môn thi đầu tiên

Nhóm PV |

Sáng nay 7.7, khoảng 1 triệu thí sinh bước vào môn thi đầu tiên - môn Ngữ văn kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022. Theo ghi nhận, nhiều thí sinh đến điểm thi từ sớm và mang theo tâm trạng thoải mái, tự tin cho kỳ thi quan trọng.

Lào Cai: Dân đan nứa làm mương dẫn nước vì công trình thủy lợi chậm tiến độ

Văn Đức |

Lào Cai - Người dân xã Dương Quỳ, huyện Văn Bàn phải dùng phên nứa, cột tre, phủ bạt để lấy nước vào ruộng vì công trình thủy lợi bị hư hỏng nặng nhưng chưa được nâng cấp, sửa chữa.

Từ chối cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn bị xử phạt như thế nào?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email tranquyenXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi ly hôn, con gái ở cùng tôi. Theo quyết định ly hôn, chồng tôi phải cấp dưỡng nuôi con 5 triệu đồng/tháng đến khi cháu 18 tuổi, nhưng sau hơn 1 năm thì chồng cũ không chịu cấp dưỡng nuôi con nữa. Xin hỏi, trường hợp này có bị xử phạt không?

Vợ chồng không ly hôn, chia nhà đất chung bằng cách nào?

Phương Duy (T/H) |

Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thỏa thuận chia nhà đất cùng sở hữu.

Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

thu phương |

Tôi và chồng đã ly hôn và con 5 tuổi đang sống với tôi. Xin hỏi, mức cấp dưỡng hằng tháng mà chồng tôi phải lo cho con theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?