Viên chức có được thành lập doanh nghiệp không?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:        

Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp như sau:

2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;

d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;

e) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.

Trường hợp cơ quan đăng ký kinh doanh có yêu cầu, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp phiếu lý lịch tư pháp cho cơ quan đăng ký kinh doanh.

Theo quy định nêu trên thì bạn không có quyền thành lập doanh nghiệp.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

đặng nụ
TIN LIÊN QUAN

Hộ nghèo tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hỗ trợ thế nào?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi được xếp vào hộ nghèo. Tôi không thuộc trường hợp tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Nay, tôi muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Tôi có được hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Khi nào doanh nghiệp được xóa nợ tiền thuế, tiền phạt?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyentrangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang nợ tiền thuế. Hiện tại, công ty tôi đang tiến hành thủ tục tuyên bố phá sản. Công ty tôi có được xóa nợ tiền thuế không? Nếu có hồ sơ xóa nợ tiền thuế được quy định như thế nào?

Bị ngã trên đường đi làm về có được hưởng tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email vinhtcxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn giao thông tự ngã xe gắn máy trên đường từ cơ quan về nhà, nhưng không có biên bản xác nhận của Công an giao thông thì làm sao được hưởng chế độ tai nạn lao động?

Dì ghẻ đánh bé gái 8 tuổi tử vong bị tuyên án tử hình

PHƯƠNG NGÂN - ANH TÚ |

TPHCM - Phiên tòa xét xử vụ án bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành tử vong, diễn ra vào sáng nay (ngày 25.11), được lực lượng chức năng thắt chặt an ninh khi có đông người dân đến để theo dõi phiên xét xử.

Nhân lực ngành bảo hộ lao động đang thiếu nhưng đại học khó tuyển sinh

HUYÊN NGUYỄN |

Doanh nghiệp thì khó khăn tìm nhân lực được đào tạo bài bản, chất lượng cao trong lĩnh vực bảo hộ lao động nhưng các trường đại học vẫn khó tuyển sinh. Điều nghịch lý này đang hiện hữu trong công tác đào tạo và tuyển dụng nhân lực để đảm bảo an toàn lao động hiện nay.

Thuê nhà 20m2 mới được thường trú: Bệnh nhân nghèo lo phải ngừng chữa bệnh

BÙI THƠM - TÙNG GIANG |

Theo những bệnh nhân phải chạy thận, việc được đăng ký thường trú tại Hà Nội là điều vô cùng quan trọng, ngoài việc thuận lợi hơn trong việc điều trị bệnh, đây còn là cơ hội để người bệnh được nhận những hỗ trợ, quyên góp để sống qua ngày. Nếu việc thuê nhà 20m2/người mới được đăng ký thường trú trở thành sự thật, thì người bệnh, đặc biệt là người bệnh nghèo sẽ vô cùng khó khăn, bế tắc.

Khi nào miền Bắc đón đợt rét đậm, rét hại đầu tiên?

MINH HÀ |

Theo Trung tâm Dự báo Khí tượng Thủy văn Quốc gia, trong 10 ngày tới, từ ngày 26.11 - 5.12 có khả năng xuất hiện một đợt không khí lạnh mới ảnh hưởng đến Bắc Bộ, sau đó tác động tới miền Trung, gây ra rét đậm, rét hại và mưa lớn diện rộng.

Việt Nam hết sức trân trọng giá trị của hòa bình

Thanh Hà |

Nguyên Phó Chủ tịch nước, Chủ tịch danh dự Quỹ Hòa bình và Phát triển Việt Nam Nguyễn Thị Bình có thông điệp chào mừng gửi tới Hội nghị Hòa bình Hà Nội.

Hộ nghèo tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hỗ trợ thế nào?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Gia đình tôi được xếp vào hộ nghèo. Tôi không thuộc trường hợp tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Nay, tôi muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Tôi có được hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Khi nào doanh nghiệp được xóa nợ tiền thuế, tiền phạt?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ email: nguyentrangxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang nợ tiền thuế. Hiện tại, công ty tôi đang tiến hành thủ tục tuyên bố phá sản. Công ty tôi có được xóa nợ tiền thuế không? Nếu có hồ sơ xóa nợ tiền thuế được quy định như thế nào?

Bị ngã trên đường đi làm về có được hưởng tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email vinhtcxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn giao thông tự ngã xe gắn máy trên đường từ cơ quan về nhà, nhưng không có biên bản xác nhận của Công an giao thông thì làm sao được hưởng chế độ tai nạn lao động?