Viên chức chuyển công tác khỏi vùng đặc biệt khó khăn có được trợ cấp?

thu phương |

Bạn đọc có email Hhoabuixxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức đã công tác ở vùng đặc biệt khó khăn được 11 năm, nay chuyển về làm việc ở vùng thuận lợi hơn thì có được trợ cấp gì không?

Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:     

Điều 8, Nghị định 76/2019/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định về trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu như sau:

1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu (hoặc nơi công tác được cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) thì được hưởng trợ cấp một lần tính theo thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn do cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý trả lương trước khi chuyển công tác hoặc khi nghỉ hưu (hoặc nơi công tác được cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) chi trả.

2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) mức lương tháng hiện hưởng (theo bảng lương do cơ quan có thẩm quyền của Đảng và Nhà nước quy định) cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu (hoặc nơi công tác được cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn).

Như vậy, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, bạn được hưởng trợ cấp một lần theo các quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

thu phương
TIN LIÊN QUAN

Trường hợp nào viên chức bị kỷ luật khiển trách?

Quế Chi (T/H) |

Áp dụng hình thức kỷ luật khiển trách đối với viên chức được quy định tại Điều 16 Nghị định số 112/2020/NĐ-CP (về xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, viên chức), có hiệu lực từ ngày 20.9.2020.

Tuyển dụng công chức, viên chức bằng thi vấn đáp: Hệ lụy khôn lường

QUANG ĐẠI |

Thi tuyển công chức, viên chức bằng hình thức thi vấn đáp có ưu điểm là nhanh, gọn, tiết kiệm, nhưng tiềm ẩn nguy cơ tiêu cực và nhiều hệ lụy nghiêm trọng.

Ban hành lương mới cho công chức, viên chức theo vị trí việc làm

Minh Phương |

Vị trí việc làm là một trong những căn cứ để ban hành bảng lương mới cho công chức, viên chức theo tinh thần Nghị quyết 27-NQ/TW.

Chứng khoán: Soi hàng tự doanh, quỹ đầu tư, khối ngoại mua bán gì tuần qua

Đức Mạnh |

Tận dụng nhịp hồi của chứng khoán trong nước sau 6 tuần lao dốc không phanh, tự doanh, quỹ đầu tư và khối ngoại đã đẩy mạnh thoát hàng trong tuần vừa qua.

Tin SEA Games 31: Giá vé trận U23 Việt Nam lên tới 25 triệu/cặp

Nhóm PV |

Tin SEA Games 31 ngày 22.5: Đội tuyển lặn Việt Nam liên tiếp phá kỷ lục SEA Games 31; Đội tuyển bóng đá nữ bảo toàn tấm huy chương vàng tại SEA Games 31;...

Toàn cảnh công trình hầm chui thứ tư ở Hà Nội

Nguyễn Long |

Hà Nội - Hầm chui Lê Văn Lương - Vành đai 3 được đầu tư gần 700 tỉ, đến nay dự án giao thông này sắp đến thời gian hoàn thành theo dự kiến.

Bộ Y tế hướng dẫn cách vượt qua tình trạng "sương mù não" hậu COVID-19

Thùy Linh |

Bộ Y tế vừa ban hành quyết định Hướng dẫn Phục hồi chức năng và tự chăm sóc các bệnh có liên quan sau mắc COVID-19 (còn gọi là hậu COVID-19).

Người cha lên tiếng vụ con 3 tuổi còn sống, mẹ vẫn làm giấy khai tử

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Người cha cháu bé 3 tuổi vừa bị mẹ ruột làm giấy khai tử trong khi vẫn còn sống vừa chính thức lên tiếng vụ việc này.

Trường hợp nào viên chức bị kỷ luật khiển trách?

Quế Chi (T/H) |

Áp dụng hình thức kỷ luật khiển trách đối với viên chức được quy định tại Điều 16 Nghị định số 112/2020/NĐ-CP (về xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, viên chức), có hiệu lực từ ngày 20.9.2020.

Tuyển dụng công chức, viên chức bằng thi vấn đáp: Hệ lụy khôn lường

QUANG ĐẠI |

Thi tuyển công chức, viên chức bằng hình thức thi vấn đáp có ưu điểm là nhanh, gọn, tiết kiệm, nhưng tiềm ẩn nguy cơ tiêu cực và nhiều hệ lụy nghiêm trọng.

Ban hành lương mới cho công chức, viên chức theo vị trí việc làm

Minh Phương |

Vị trí việc làm là một trong những căn cứ để ban hành bảng lương mới cho công chức, viên chức theo tinh thần Nghị quyết 27-NQ/TW.