Tuổi nghỉ hưu của lao động nữ năm 2023

Minh Hương |

Bà Trần Thị Hương hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, thời gian công tác và đóng bảo hiểm xã hội 28 năm 7 tháng, là công nhân linh kiện điện tử. Vậy năm 2023, tôi có đủ tuổi nghỉ hưu không?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 169 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về tuổi nghỉ hưu như sau:

2. Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

Kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 3 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 4 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 3 tháng đối với lao động nam và 4 tháng đối với lao động nữ.

Năm nay bà Hương 50 tuổi, đến năm 2023 là 51 tuổi, như vậy theo quy định của pháp luật, bà chưa đủ tuổi về hưu.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Toàn bộ thông tin cần biết về hệ số trượt giá bảo hiểm xã hội năm 2022

Minh Hương |

Để đảm bảo quyền lợi cho người tham gia bảo hiểm xã hội, mức tiền lương và thu nhập đóng bảo hiểm xã hội của người tham gia sẽ được nhân thêm với hệ số trượt giá bảo hiểm xã hội.

Đóng bảo hiểm xã hội 60 tháng, thân nhân được hưởng chế độ tử tuất ra sao?

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi là giáo viên mầm non đang công tác tại đơn vị công lập đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) trên 60 tháng. Mẹ bệnh và qua đời đột ngột, vậy mẹ tôi và người thân được hưởng những chế độ nào của BHXH? 

Nghỉ việc chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được nhận chế độ một lần không?

Minh Hương |

Ông Phạm Văn Bảo hỏi: Khi nghỉ việc, tôi mới 53 tuổi, vẫn chưa đủ tuổi nghỉ hưu, nhưng tôi có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội 18 năm. Vậy tôi được nhận chế độ một lần không?

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Khoảnh khắc AFF Cup: Khép lại hành trình của ông Park Hang-seo

NHÓM PV |

Bản tin Khoảnh khắc AFF Cup ngày 17.1. AFF Cup 2022 kết thúc, khép lại hành trình của huấn luyện viên Park Hang-seo với bóng đá Việt Nam.  

Rung lắc thượng tầng tại Eximbank: Thập kỷ rối ren chưa kết thúc

Đức Mạnh |

Cơ cấu thượng tầng tại Ngân hàng Eximbank đã có nhiều biến động mạnh. Cổ đông ngoại gắn bó 16 năm đã chuyển nhà, thế chân bởi nhân tố bí ẩn liên quan đến Tập đoàn Bamboo Capital. 

Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam đã có nhiều giải pháp hỗ trợ người lao động mất việc

PHƯƠNG NGÂN - CHÂN PHÚC |

TPHCM - Tại LĐLĐ quận Bình Thạnh, sáng ngày 17.1, ông Trần Thanh Hải - Phó Chủ tịch Thường trực Tổng LĐLĐ Việt Nam đã đến thăm, động viên và trao quà Tết cho người lao động có hoàn cảnh khó khăn đang làm việc trên địa bàn. Đồng thời, ông Trần Thanh Hải cũng đã thông tin một số giải pháp nhằm hỗ trợ người lao động bị mất việc, giảm việc.

Hà Nội: Sau chấn chỉnh, loạt lô cốt vẫn án ngữ trên đường Vũ Trọng Khánh

PHẠM ĐÔNG |

9 chiếc lô cốt đang án ngữ trên đường Vũ Trọng Khánh khiến giao thông đông đúc, quá tải dù đã cận kề Tết Nguyên đán Quý Mão. Sở Giao thông vận tải (GTVT) Hà Nội lại yêu cầu chấn chỉnh tình trạng thi công hệ thống xử lý nước thải Yên Xá gây ùn tắc.

Toàn bộ thông tin cần biết về hệ số trượt giá bảo hiểm xã hội năm 2022

Minh Hương |

Để đảm bảo quyền lợi cho người tham gia bảo hiểm xã hội, mức tiền lương và thu nhập đóng bảo hiểm xã hội của người tham gia sẽ được nhân thêm với hệ số trượt giá bảo hiểm xã hội.

Đóng bảo hiểm xã hội 60 tháng, thân nhân được hưởng chế độ tử tuất ra sao?

Phương Minh |

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi là giáo viên mầm non đang công tác tại đơn vị công lập đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) trên 60 tháng. Mẹ bệnh và qua đời đột ngột, vậy mẹ tôi và người thân được hưởng những chế độ nào của BHXH? 

Nghỉ việc chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được nhận chế độ một lần không?

Minh Hương |

Ông Phạm Văn Bảo hỏi: Khi nghỉ việc, tôi mới 53 tuổi, vẫn chưa đủ tuổi nghỉ hưu, nhưng tôi có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội 18 năm. Vậy tôi được nhận chế độ một lần không?