Tự ý nghỉ việc có được trả sổ bảo hiểm xã hội?

nam dương |

Bạn đọc có email dothuyxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một công ty được gần một năm, nhưng do có việc gia đình nên tôi đã xin nghỉ và nghỉ ngay khi chưa được sự đồng ý của ban giám đốc. Từ khi nghỉ đến nay (đã hơn 3 tháng), tôi chưa được nhận sổ bảo hiểm xã hội. Tôi phải làm gì để được nhận lại sổ bảo hiểm xã hội?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, thì có trách nhiệm bồi thường cho người sử dụng lao động 1/2 tháng lương theo hợp đồng lao động và số tiền tương đương với tiền lương của số ngày không báo trước (tuỳ loại hợp đồng lao động).

Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

Bạn nên liên hệ với công ty để thỏa thuận việc bồi thường do đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật và nhận sổ bảo hiểm xã hội. Nếu không được trả sổ bảo hiểm xã hội, bạn có thể làm đơn đề nghị Phòng LĐTBXH nơi công ty đóng trụ sở cử hòa giải viên hòa giải hoặc khởi kiện công ty ra tòa án để tòa tuyên buộc công ty phải trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Đóng BHXH ngắt quãng, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email minhthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty 12 năm. Do tình hình dịch bệnh nên tháng 4 vừa rồi, công ty chỉ cho làm 11 ngày, không đủ thời gian để đóng bảo hiểm xã hội; sau thời gian này thì trở lại làm việc bình thường. Hiện tôi đang có thai 3 tháng. Vậy đến khi tôi sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản không vì có ngưng đóng thời gian bảo hiểm xã hội trong tháng 4?

Ra nước ngoài định cư có được hưởng BHXH một lần?

phương dung |

Bạn đọc có email hongthaixx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Mẹ tôi là công nhân làm tại xí nghiệp may đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm. Tôi dự định năm tới đón mẹ sang Đức định cư cùng hai vợ chồng tôi. Xin hỏi, mẹ tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội 1 lần có được không? Mức tính bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

Công ty phải đóng cửa 14 ngày, trả lương, đóng BHXH thế nào?

nam dương |

Bạn đọc có email linhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Nếu vì lý do dịch bệnh, công ty tôi phải đóng cửa 14 ngày (gồm 10 ngày làm việc và 4 ngày nghỉ cuối tuần) thì lương phải trả cho người lao động như thế nào? Công ty tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội cho những ngày trên không? 

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

64% công nhân lao động có nhu cầu mua, thuê mua nhà ở xã hội

PHƯƠNG NGÂN |

Ban Đô thị HĐND TPHCM đã tổ chức khảo sát  trực tuyến về nhu cầu nhà ở của CNLĐ (từ 12.4 - 17.4.2022). Kết quả thu được từ 40.950 mẫu khảo sát: Có 64% công nhân, lao động có nhu cầu mua, thuê mua nhà ở xã hội. Mức lương trung bình mỗi tháng từ 6 - 7 triệu đồng, người lao động TPHCM phải chắt bóp chi tiêu cho cuộc sống hằng ngày, do đó, rất cần có chính sách hỗ trợ để họ có cơ hội tiếp cận được nhà ở giá rẻ.

Báo Tây Ban Nha, Hàn Quốc quan tâm việc Quang Hải sang Pháp thi đấu

NGUYỄN ĐĂNG |

Tương lai của Quang Hải không chỉ được truyền thông Pháp quan tâm mà còn tạo được sự chú ý rất lớn trên báo Tây Ban Nha, Hàn Quốc. 

Nhận diện thủ đoạn lừa đảo qua Internet: Cạm bẫy vay tiền online

V.Dũng |

Thủ tục gọn, giải ngân nhanh… chiêu quảng cáo “có cánh” của tội phạm lừa đảo khiến những người cần tiền sập bẫy, để rồi họ bị chiếm đoạt từ vài chục triệu đến hàng trăm triệu đồng. Dù cơ quan công an đã nhiều lần cảnh báo, song không ít nạn nhân vẫn sập bẫy “vay tiền online”. 

Chủ tịch nước gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc đã gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên - người đã dũng cảm cứu người bị đuối nước.

Đóng BHXH ngắt quãng, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email minhthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty 12 năm. Do tình hình dịch bệnh nên tháng 4 vừa rồi, công ty chỉ cho làm 11 ngày, không đủ thời gian để đóng bảo hiểm xã hội; sau thời gian này thì trở lại làm việc bình thường. Hiện tôi đang có thai 3 tháng. Vậy đến khi tôi sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản không vì có ngưng đóng thời gian bảo hiểm xã hội trong tháng 4?

Ra nước ngoài định cư có được hưởng BHXH một lần?

phương dung |

Bạn đọc có email hongthaixx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Mẹ tôi là công nhân làm tại xí nghiệp may đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm. Tôi dự định năm tới đón mẹ sang Đức định cư cùng hai vợ chồng tôi. Xin hỏi, mẹ tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội 1 lần có được không? Mức tính bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

Công ty phải đóng cửa 14 ngày, trả lương, đóng BHXH thế nào?

nam dương |

Bạn đọc có email linhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Nếu vì lý do dịch bệnh, công ty tôi phải đóng cửa 14 ngày (gồm 10 ngày làm việc và 4 ngày nghỉ cuối tuần) thì lương phải trả cho người lao động như thế nào? Công ty tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội cho những ngày trên không?