Từ chối cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn bị xử phạt như thế nào?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email tranquyenXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi ly hôn, con gái ở cùng tôi. Theo quyết định ly hôn, chồng tôi phải cấp dưỡng nuôi con 5 triệu đồng/tháng đến khi cháu 18 tuổi, nhưng sau hơn 1 năm thì chồng cũ không chịu cấp dưỡng nuôi con nữa. Xin hỏi, trường hợp này có bị xử phạt không?

Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:   

Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Điều 57 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình quy định về vi phạm quy định về chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng sau khi ly hôn; từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ nuôi dưỡng giữa anh, chị, em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu theo quy định của pháp luật;

b) Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, nuôi dưỡng cha, mẹ; nghĩa vụ cấp dưỡng, chăm sóc con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc thực hiện nghĩa vụ đóng góp, nuôi dưỡng theo quy định đối với các hành vi quy định tại khoản 1 Điều này.

Trường hợp, chồng bạn từ chối thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và buộc thực hiện nghĩa vụ đóng góp, nuôi dưỡng theo quy định.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

hoàng quỳnh
TIN LIÊN QUAN

Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

thu phương |

Tôi và chồng đã ly hôn và con 5 tuổi đang sống với tôi. Xin hỏi, mức cấp dưỡng hằng tháng mà chồng tôi phải lo cho con theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?

Đã ly hôn, có được quyền nuôi con sau khi chồng chết?

phương thanh |

Sau khi ly hôn, chồng tôi nuôi con nhưng anh ấy mới chết và ông bà nội cháu bé không đồng ý cho tôi đón con về nuôi. Tôi có được giành lại quyền nuôi con trong trường hợp này không?

Vợ chồng ly hôn vẫn được sử dụng chung nhà để đăng ký hộ khẩu

hoàng quỳnh |

Tôi nghe nói, từ 1.7.2021, vợ, chồng đã ly hôn mà vẫn sử dụng chung chỗ ở hợp pháp thì có thể tách hộ khẩu mà không cần chồng/vợ đồng ý có đúng không? Nếu có hồ sơ tách hộ gồm những gì?

Tra cứu điểm thi lớp 10 tại Hà Nội và các tỉnh thành

Tường Vân |

Lao Động cập nhật danh sách các địa phương công bố điểm thi lớp 10 năm học 2022 - 2023.

Hướng đi nào cho hơn 200 lao động buýt Bắc Hà trước nguy cơ thất nghiệp?

Tô Thế - Minh Hạnh |

Theo ông Nguyễn Hoàng Hải, Giám đốc Trung tâm Quản lý giao thông công cộng TP Hà Nội, phương án xử lý tối ưu nhất hiện nay là tìm một doanh nghiệp khác đảm nhận toàn bộ 5 tuyến buýt trợ giá mà Công ty Bắc Hà xin dừng.

Hơn 200 cán bộ, đoàn viên Công đoàn tham gia tiêm vaccine mũi 3, mũi 4

LƯƠNG HẠNH |

Hà Nội - Sáng 5.7, hơn 200 cán bộ, đoàn viên, người lao động tham gia tiêm vaccine mũi 3, mũi 4 phòng chống COVID-19 do Tổng Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) Việt Nam phối hợp cùng Bộ Y tế tổ chức. 

Miễn học phí cấp 2: Đừng để dân lại mừng hụt

Đào Tuấn |

Theo “lộ trình” thì học phí bậc học THCS đã được “miễn” từ năm 2020, nhưng cả Bộ Giáo dục và Đào tạo, cả các địa phương, trừ duy nhất Hải Phòng - đều “quên”, trong khi chỉ nhớ mỗi lộ trình tăng học phí bậc THPT.

Bí thư TPHCM: Nếu để dịch chồng dịch, nguy cơ sẽ đứt gãy hệ thống y tế

MINH QUÂN |

TPHCM – Trước việc TPHCM đã xuất hiện biến chủng BA.4, BA.5 của Omicron và số ca sốt xuất huyết tăng cao, Bí thư Thành ủy TPHCM Nguyễn Văn Nên cảnh báo nếu để dịch chồng dịch thì nguy cơ quá tải là hiện hữu, còn nguy cơ đứt gãy hệ thống y tế là khó tránh khỏi.

Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

thu phương |

Tôi và chồng đã ly hôn và con 5 tuổi đang sống với tôi. Xin hỏi, mức cấp dưỡng hằng tháng mà chồng tôi phải lo cho con theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?

Đã ly hôn, có được quyền nuôi con sau khi chồng chết?

phương thanh |

Sau khi ly hôn, chồng tôi nuôi con nhưng anh ấy mới chết và ông bà nội cháu bé không đồng ý cho tôi đón con về nuôi. Tôi có được giành lại quyền nuôi con trong trường hợp này không?

Vợ chồng ly hôn vẫn được sử dụng chung nhà để đăng ký hộ khẩu

hoàng quỳnh |

Tôi nghe nói, từ 1.7.2021, vợ, chồng đã ly hôn mà vẫn sử dụng chung chỗ ở hợp pháp thì có thể tách hộ khẩu mà không cần chồng/vợ đồng ý có đúng không? Nếu có hồ sơ tách hộ gồm những gì?