Trường hợp công ty phải trả 14 ngày lương ngừng việc cho NLĐ

Minh Phương |

Bạn đọc Trung Lê gửi câu hỏi: Công ty có bắt buộc phải trả 14 ngày lương ngừng việc cho người lao động không?

Về vấn đề này, Luật sư Hoàng Quỳnh - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 3 Điều 99 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về tiền lương ngừng việc như sau:

Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

Như vậy, trường hợp người lao động phải ngừng việc, thì công ty bắt buộc phải trả tiền lương ngừng việc cho người lao động. Tiền lương ngừng việc được quy định cụ thể theo các quy định nêu trên.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Phải nghỉ việc, muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội cần làm gì?

Minh Hương |

Bạn đọc Đặng Quốc hỏi: Tôi làm công ty, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6.2017 đến tháng 8.2021, tôi nghỉ làm. Vậy tôi muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội có được không? 


Giải đáp đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc muốn đóng tự nguyện

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tiền lương ngừng việc do thiên tai, bão lũ được tính thế nào?

thu phương |

Do ảnh hưởng của bão lớn, công ty tôi phải cho người lao động nghỉ làm để đảm bảo an toàn theo yêu cầu của UBND huyện. Xin hỏi, công nhân có được hưởng lương ngừng việc không?

Chứng khoán: Nhiều vùng cản phía trước, VN-Index có thể rung lắc điều chỉnh

Thế Lâm |

Chứng khoán bước vào tuần giao dịch mới (8-12.8) với sắc thái lạc quan vẫn còn. Tuy nhiên, VN-Index đang đứng trước nhiều vùng cản, như vùng gần 1.250-1.262 điểm và vùng cản mạnh hơn sau đó là 1.260-1.285 điểm.

Giờ thứ 9: Về nhà đi con - Phần 2

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Sinh ra đã mất mẹ, lại không được bố gần gũi nên bé An sớm va vào chuyện tình cảm. Và vì khao khát có một người có thể chia sẻ với mình mọi thứ nên cô bé quyết định rất vội vàng để đi đến hôn nhân mà bỏ ngoài tai lời khuyên của bố. Cô bé không hạnh phúc và phải chịu nhiều thiệt thòi khi bỏ dở con đường học hành. Nhưng cũng vì thế mà An biết rằng, cô có một người bố sẵn sàng hy sinh tất cả vì con.

Điện Biên: Trước nạn khai thác khoáng sản trái phép, chính quyền nói gì?

NHÓM PV |

Điện Biên - Nạn khai thác khoáng sản trái phép đang diễn ra công khai khiến dư luận vô cùng bức xúc. Vậy chính quyền địa phương nói gì?

Báo Tây Ban Nha: Thẩm phán trả hộ chiếu cho 2 nghệ sĩ Việt Nam

Song Minh |

Tờ Ultima Hora của Tây Ban Nha ngày 7.8 đưa tin, thẩm phán nước này đã trả hộ chiếu cho hai nghệ sĩ Việt Nam sau 1 tháng rưỡi tịch thu.

Vụ ngộ độc rượu 2 người tử vong: Thêm 1 nạn nhân nguy kịch, tổn thương não

NGUYỄN LY |

TPHCM -  Chiều nay (7.8), Bệnh viện Nhân dân Gia Định tiếp tục thông tin về 4 trường hợp ngộ độc rượu chứa methanol đang điều trị tại đây. Một nữ bệnh nhân đang trong tình trạng nguy kịch, tổn thương não. 

Phải nghỉ việc, muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội cần làm gì?

Minh Hương |

Bạn đọc Đặng Quốc hỏi: Tôi làm công ty, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6.2017 đến tháng 8.2021, tôi nghỉ làm. Vậy tôi muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội có được không? 


Giải đáp đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc muốn đóng tự nguyện

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tiền lương ngừng việc do thiên tai, bão lũ được tính thế nào?

thu phương |

Do ảnh hưởng của bão lớn, công ty tôi phải cho người lao động nghỉ làm để đảm bảo an toàn theo yêu cầu của UBND huyện. Xin hỏi, công nhân có được hưởng lương ngừng việc không?