Trẻ em dưới 6 tuổi được hưởng bảo hiểm y tế thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email huonganx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi năm nay 4 tuổi. Cháu bị mắc bệnh tim bẩm sinh. Vừa qua, bệnh viện chỉ định cho con gái tôi được mổ tim để chữa bệnh. Con tôi sẽ được bảo hiểm y tế chi trả như thế nào?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm e, khoản 3, Điều 12 Văn bản hợp nhất số 10/VBHN-VPQH năm 2015 hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế do Văn phòng Quốc hội ban hành (Văn bản hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế) quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau: 

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

Đồng thời, tại Điểm a, khoản 1 Điều 22 Văn bản hợp nhất Luật bảo hiểm y tế quy đinh về mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này.

Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm.

Như vậy, trẻ em dưới 6 tuổi thuộc nhóm đối tượng do ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với trẻ em dưới 6 tuổi là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Tự ý đăng ảnh người khác lên facebook có vi phạm pháp luật?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email tranphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi phát hiện hình ảnh của tôi được sử dụng và đăng trên một số trang mạng xã hội facebook mà chưa có sự đồng ý của tôi. Việc người khác sử dụng hình ảnh cá nhân của tôi như vậy có vi phạm pháp luật không?

Bổ sung người đại diện theo pháp luật của công ty thế nào?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email minhkhanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty chúng tôi là công ty cổ phần, hiện đang có 1 người đại diện theo pháp luật. Giờ công ty muốn bổ sung thêm một người đại diện theo pháp luật nữa. Công ty chúng tôi phải làm thế nào?

Xử lý thế nào khi nhiều người lao động nghỉ phép dài ngày?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có địa chỉ thuminh4x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Dịp hè, khối lượng công việc tại công ty tôi rất lớn nhưng nhiều người lao động trong công ty lại xin nghỉ phép dài ngày để đi du lịch. Trường hợp này, công ty tôi phải xử lý như thế nào?

TPHCM hết vaccine COVID-19, phải xin điều chuyển 13.700 liều từ Đồng Nai

MINH QUÂN |

TPHCM - Trước việc vaccine COVID-19 đã hết 10 ngày qua, TPHCM xin Bộ Y tế điều chuyển 13.700 liều vaccine từ Đồng Nai về để ưu tiên tiêm cho trẻ.

Giờ thứ 9: Bất hạnh - Phần 1

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Một người mẹ không thể mang lại hạnh phúc cho đứa con mình sinh ra hẳn là một điều đáng trách. Người mẹ ấy sẽ không bao giờ biết được con gái mình đã phải trải qua những gì nếu không vô tình đọc được những dòng nhật ký đầy đau buồn của cô con gái...

Bắt giam 2 lãnh đạo Chi cục dự trữ ở Sơn La do lập khống hồ sơ

Trung Hiếu |

Sơn La - Lực lượng chức năng vừa bắt giữ 2 đối tượng lập khống hồ sơ thanh toán gây thất thoát cho Ngân sách Nhà nước.

Còn 2 ngày để xác nhận nhập học: Nhiều thí sinh vẫn băn khoăn học hay bỏ

Phùng Nhung |

Theo lịch của Bộ Giáo dục và Đào tạo, chỉ còn 2 ngày nữa để xác nhận nhập học đợt 1 nhưng nhiều thí sinh sau khi có thông báo trúng tuyển vẫn băn khoăn nên theo học hay không.

Xe công vụ đậu ban đêm ở nhà phụ nữ: Lái xe nói có việc vu khống Phó Chủ tịch HĐND tỉnh

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Liên quan đến việc chiếc xe công vụ biển xanh thường đỗ trước nhà một phụ nữ vào ban đêm ở TP Buôn Ma Thuột, tối 29.9, PV báo Lao Động đã nói chuyện trực tiếp với ông Lê Bá Dương (lái xe của Văn phòng Đoàn Đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh Đắk Lắk).

Tự ý đăng ảnh người khác lên facebook có vi phạm pháp luật?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email tranphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi phát hiện hình ảnh của tôi được sử dụng và đăng trên một số trang mạng xã hội facebook mà chưa có sự đồng ý của tôi. Việc người khác sử dụng hình ảnh cá nhân của tôi như vậy có vi phạm pháp luật không?

Bổ sung người đại diện theo pháp luật của công ty thế nào?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email minhkhanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty chúng tôi là công ty cổ phần, hiện đang có 1 người đại diện theo pháp luật. Giờ công ty muốn bổ sung thêm một người đại diện theo pháp luật nữa. Công ty chúng tôi phải làm thế nào?

Xử lý thế nào khi nhiều người lao động nghỉ phép dài ngày?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có địa chỉ thuminh4x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Dịp hè, khối lượng công việc tại công ty tôi rất lớn nhưng nhiều người lao động trong công ty lại xin nghỉ phép dài ngày để đi du lịch. Trường hợp này, công ty tôi phải xử lý như thế nào?