Trẻ em có phải xét nghiệm COVID-19, trước khi nhập cảnh vào Việt Nam?

nam dương |

Gia đình tôi có hai con nhỏ một 5 tuổi và một chưa được 2 tuổi chuẩn bị trở về lại Việt Nam. Xin hỏi, các con tôi có bắt buộc phải có xét nghiệm COVID-19 trước khi nhập cảnh không? Bạn đọc có email vanlongxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

 Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 1, Công văn số 1265/BYT-DP “Về việc phòng, chống dịch COVID-19 đối với người nhập cảnh” ngày 15.3.2022 của Bộ Y tế quy định về yêu cầu về phòng, chống dịch đối với người nhập cảnh quy định như sau:

1.1. Xét nghiệm:

a) Đối với người nhập cảnh theo đường hàng không: phải có kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2 (trừ trẻ em dưới 2 tuổi) trước khi xuất cảnh trong vòng 72 giờ nếu sử dụng phương pháp RT-PCR/RT-LAMP hoặc trong vòng 24 giờ nếu sử dụng phương pháp xét nghiệm nhanh kháng nguyên với virus SARS-CoV-2 và được cơ quan có thẩm quyền của nước thực hiện xét nghiệm cấp chứng nhận .

b) Đối với người nhập cảnh theo các đường khác (đường bộ, đường thủy, đường sắt):

Phải có xét nghiệm như đối với yêu cầu tại điểm a). Trường hợp chưa có kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2 như quy định tại điểm a) nêu trên, phải thực hiện xét nghiệm SARS-CoV-2 trong vòng 24 giờ đầu (bằng phương pháp bằng phương pháp RT-PCR/RT-LAMP hoặc xét nghiệm nhanh kháng nguyên với virus SARS-CoV-2) kể từ khi nhập cảnh. Nếu kết quả xét nghiệm âm tính thì được phép rời khỏi nơi lưu trú và thực hiện các biện pháp phòng chống dịch theo quy định. Nếu kết quả xét nghiệm dương tính thì phải báo cáo ngay cho cơ quan y tế địa phương để được hướng dẫn xử lý kịp thời.

c) Trẻ dưới 2 tuổi không bắt buộc phải xét nghiệm SARS-CoV-2, chưa được tiêm vaccine phòng COVID-19 hoặc chưa từng nhiễm SARS-CoV-2 đều được nhập cảnh, tham gia các hoạt động ở ngoài nơi lưu trú cùng bố, mẹ, người thân.

Như vậy, con nhỏ 5 tuổi của bạn bắt buộc phải có xét nghiệm COVID-19 trước khi nhập cảnh theo quy định trên. Còn con chưa đầy 2 tuổi thì không bắt buộc phải có xét nghiệm COVID-19 vẫn được nhập cảnh.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Khách nhập cảnh qua sân bay Tân Sơn Nhất phải có xét nghiệm âm tính

MINH QUÂN |

TPHCM – Hành khách nhập cảnh qua sân bay Tân Sơn Nhất phải có kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2 (trừ trẻ em dưới 2 tuổi) trước khi xuất cảnh trong vòng 72 giờ (bằng RT-PCR/RT-LAMP) hoặc trong vòng 24 giờ (bằng xét nghiệm nhanh kháng nguyên).

Bộ Ngoại giao thông tin về thị thực, quy trình nhập cảnh Việt Nam sau 15.3

Thanh Hà |

Người nhập cảnh vào Việt Nam theo đường hàng không cần có xét nghiệm âm tính trước khi xuất cảnh 72 giờ nếu sử dụng phương pháp RT-PCR, hoặc trong vòng 24 giờ nếu sử dụng phương pháp xét nghiệm nhanh. 

Hướng dẫn mới về phòng chống dịch COVID-19 với người nhập cảnh

Mai Hoa |

Theo văn bản mới nhất của Bộ Y tế hướng dẫn về phòng chống dịch COVID-19 với người nhập cảnh, người nhập cảnh không phải cách ly, trẻ dưới 2 tuổi nhập cảnh không phải xét nghiệm.

Tuyển nữ Việt Nam nhận thưởng lớn sau chiến thắng ở bán kết SEA Games 31

MINH PHONG |

Tuyển nữ Việt Nam nhận thưởng nóng 1,3 tỉ đồng sau chiến thắng trước tuyển nữ Myanmar tại bán kết SEA Games 31.

HLV Park Hang-seo bất ngờ "đóng cửa" tập luyện trước trận gặp U23 Malaysia

MINH TRIẾT |

Huấn luyện viên Park Hang-seo bất ngờ yêu cầu tập kín chiều 18.5, thay vì mở cửa cho truyền thông tác nghiệp trong 15 phút đầu như kế hoạch. 

Giờ thứ 9: Xin đừng trả con (Phần 1)

Nhóm PV |

Trong mỗi gia đình, đứa con luôn là sợi dây gắn kết tình cảm gia đình, con đẻ hay con nuôi cũng đều là nhân duyên trong cuộc đời. Trong chương trình Giờ thứ 9 hôm nay, chúng tôi sẽ kể cho quý vị nghe câu chuyện của một cặp vợ chồng đang đứng trước bờ vực đổ vỡ hôn nhân vì không thể có con. Chương trình Giờ thứ 9 do đạo diễn: NSND Khải Hưng; Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng; Âm nhạc: Xuân Phương. Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

Phạm Thanh Bảo bất ngờ khi giành huy chương vàng 50m bơi ếch

NGUYỄN ĐĂNG |

Phạm Thanh Bảo không tin mình có thể giành tấm huy chương vàng nội dung 50m bơi ếch, khi vấp phải sự cạnh tranh quyết liệt từ những kình ngư của Indonesia và Singapore.

Thanh Hoá: Dừng đột ngột phiên đấu giá dự án trường học trên đất vàng

Xuân Hùng |

Thanh Hoá - Dự án Trường tiểu học và THCS dân lập Thanh Hoa do Cty TNHH Tây Đô làm chủ đầu tư từng là hy vọng lớn của chính quyền và nhân dân Thanh Hoá. Dự án được xây dựng trên khu đất vàng giữa lòng TP. Thanh Hoá với kỳ vọng là trường dân lập chất lượng quốc tế. Vậy nhưng, khi trường gần xây xong thì dừng lại. Gần 10 năm qua, ngôi trường bị bỏ hoang phế. Việc đấu giá xử lý tài sản cũng nhiều bất thường.

Khách nhập cảnh qua sân bay Tân Sơn Nhất phải có xét nghiệm âm tính

MINH QUÂN |

TPHCM – Hành khách nhập cảnh qua sân bay Tân Sơn Nhất phải có kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2 (trừ trẻ em dưới 2 tuổi) trước khi xuất cảnh trong vòng 72 giờ (bằng RT-PCR/RT-LAMP) hoặc trong vòng 24 giờ (bằng xét nghiệm nhanh kháng nguyên).

Bộ Ngoại giao thông tin về thị thực, quy trình nhập cảnh Việt Nam sau 15.3

Thanh Hà |

Người nhập cảnh vào Việt Nam theo đường hàng không cần có xét nghiệm âm tính trước khi xuất cảnh 72 giờ nếu sử dụng phương pháp RT-PCR, hoặc trong vòng 24 giờ nếu sử dụng phương pháp xét nghiệm nhanh. 

Hướng dẫn mới về phòng chống dịch COVID-19 với người nhập cảnh

Mai Hoa |

Theo văn bản mới nhất của Bộ Y tế hướng dẫn về phòng chống dịch COVID-19 với người nhập cảnh, người nhập cảnh không phải cách ly, trẻ dưới 2 tuổi nhập cảnh không phải xét nghiệm.