Tiền lương tháng thứ 13 có tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phamduyx@xxx hỏi: Theo hợp đồng lao động ký kết giữa công ty tôi với người lao động thì khi công ty đạt kết quả kinh doanh, làm ăn có lợi nhuận thì người lao động sẽ được xem xét thưởng tháng lương thứ 13. Xin hỏi tiền lương tháng thứ 13 này có phải tính để đóng bảo hiểm xã hội hay không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Điều 103 Bộ Luật Lao động thì tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Ngày 06 tháng 02 năm 2018, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có ý kiến về việc xác định tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tại công văn số 560/LĐTBXH-BHXH về việc xác định tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội như sau: Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Theo quy định tại các văn bản nêu trên thì từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác.

Căn cứ các quy định nêu trên, tiền thưởng của người lao động làm việc tại doanh nghiệp như tiền lương tháng thứ 13 sẽ không được coi là tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Làm việc bán thời gian có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email duynam16x@xxx hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động làm việc bán thời gian với thời hạn 6 tháng. Mỗi tuần làm việc vào 5 buổi sáng. Trường hợp của tôi có được đóng bảo hiểm xã hội không?

Nghỉ việc, phải trả lại tiền bệnh viện đã đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email duclex@xxx hỏi: Vợ tôi là bác sĩ ký hợp đồng không xác định thời hạn vào năm 2012 với một bệnh viện đa khoa, trong đó nói rõ vợ tôi được hưởng BHXH, BHYT, BHTN. Vừa qua, vợ tôi xin nghỉ việc và có làm đơn báo trước 45 ngày theo đúng luật.

Có được chốt sổ khi công ty nợ tiền bảo hiểm xã hội không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email trananhx@xxx hỏi: Do tình hình kinh tế khó khăn, công ty tôi đang nợ tiền bảo hiểm xã hội của nhiều người lao động. Chúng tôi có thể  chốt sổ bảo hiểm xã hội cho vài người lao động sắp thôi việc hay không?

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Trong phần đầu của câu chuyện “Mưu tính khôn lường“, chúng ta đã được chứng kiến mối tình vụng trộm của vị giám đốc và những đòi hỏi éo le của cô bồ. Họ sẽ giải quyết thế nào để hòa hợp giữa bồ và vợ? Câu trả lời có trong phần tiếp theo của câu chuyện?

Vụ con 3 tuổi còn sống, mẹ làm giấy khai tử: Sớm đưa cháu bé trở về

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Người nhà của bé trai 3 tuổi (bị mẹ ruột của mình làm giấy khai tử khi đang còn sống - PV) đã đến trụ sở UBND phường Tân An (TP.Buôn Ma Thuột) yêu cầu cơ quan chức năng sớm tìm kiếm, đưa cháu trở về.

Nhâm Mạnh Dũng - từ học sinh giỏi Toán thành phố đến "người hùng" của U23 Việt Nam

TRUNG DU |

Thầy giáo dạy bóng đá cũ của tiền đạo Nhâm Mạnh Dũng ở Thái Bình cho biết, ngoài việc đá bóng giỏi, cầu thủ này từ bé đã rất thông minh và học giỏi.

Bế mạc SEA Games 31: Hội tụ để tỏa sáng và hẹn gặp lại Việt Nam

HOÀI VIỆT |

Vào lúc 20h00 hôm nay (23.5), Lễ bế mạc SEA Games 31 được nước chủ nhà Việt Nam tổ chức là lời chào, lời tạm biệt dành cho các vị khách cùng lời hẹn sẽ còn gặp nhau trở lại ở những kì đại hội tiếp theo...

Siết chặt kiểm soát thử nghiệm cho vay ngang hàng

ĐÌNH TRƯỜNG |

Đề xuất về cơ chế thử nghiệm cho vay ngang hàng, Ngân hàng Nhà nước cấm việc nhân sự quản lý, điều hành công ty cho vay ngang hàng không được đồng thời là chủ sở hữu, nhân sự quản lý, điều hành của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tài chính, tín dụng, cầm đồ, kinh doanh đa cấp, là chủ các dây hụi, họ hoặc đang làm trong lĩnh vực ngân hàng, kinh doanh các lĩnh vực liên quan đến trung gian thanh toán, ví điện tử. 

Làm việc bán thời gian có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email duynam16x@xxx hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động làm việc bán thời gian với thời hạn 6 tháng. Mỗi tuần làm việc vào 5 buổi sáng. Trường hợp của tôi có được đóng bảo hiểm xã hội không?

Nghỉ việc, phải trả lại tiền bệnh viện đã đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email duclex@xxx hỏi: Vợ tôi là bác sĩ ký hợp đồng không xác định thời hạn vào năm 2012 với một bệnh viện đa khoa, trong đó nói rõ vợ tôi được hưởng BHXH, BHYT, BHTN. Vừa qua, vợ tôi xin nghỉ việc và có làm đơn báo trước 45 ngày theo đúng luật.

Có được chốt sổ khi công ty nợ tiền bảo hiểm xã hội không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email trananhx@xxx hỏi: Do tình hình kinh tế khó khăn, công ty tôi đang nợ tiền bảo hiểm xã hội của nhiều người lao động. Chúng tôi có thể  chốt sổ bảo hiểm xã hội cho vài người lao động sắp thôi việc hay không?