Thử việc 2 tháng có được trợ cấp thôi việc?

nam dương |

Tôi làm việc có hợp đồng lao động (HĐLĐ) chính thức từ tháng 1.2019 đến tháng 1.2021 và có 2 tháng thử việc từ tháng 11.2018 đến tháng 12.2018. Khi tôi nghỉ việc có được trợ cấp thôi việc không?

Bạn đọc có email tamnhanxxx@xx email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 5, Điều 1, Nghị định 148/2018/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15.12.2018) quy định sửa đổi Khoản 3 Điều 14 Nghị định 05/2015 như sau:

3. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm trước đó (nếu có). Trong đó:

a) Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động theo hợp đồng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà được người sử dụng lao động trả lương theo quy định của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động; thời gian nghỉ hàng tuần theo Điều 110, nghỉ việc hưởng nguyên lương theo Điều 111, Điều 112, Điều 115 và Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động; thời gian nghỉ việc để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn; thời gian nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân theo quy định của pháp luật mà được người sử dụng lao động trả lương; thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động; thời gian bị tạm đình chỉ công việc theo Điều 129 của Bộ luật Lao động.

b) Thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm: Thời gian người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp, thời gian được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp, thời gian người sử dụng lao động đã chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động, bảo hiểm thất nghiệp;

c) Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm của người lao động được tính theo năm (đủ 12 tháng); trường hợp có tháng lẻ thì từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng được tính bằng 1/2 năm; từ đủ 06 tháng trở lên được tính bằng 01 năm làm việc.”

Căn cứ quay định này, từ 15.12.2018, thời gian thử việc không còn được tính là thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa.

Do đó, thời gian thử việc của bạn từ tháng 11.2018 đến 15.12.2018 vẫn được tính là thời gian để hưởng trợ cấp thôi việc.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Trợ cấp thôi việc cho giáo viên nghỉ việc theo nguyện vọng thế nào?

Tú Quỳnh |

Giáo viên nghỉ việc theo nguyện vọng sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định của pháp luật.

Nghỉ quá 5 ngày trong tháng có được trợ cấp thôi việc?

nam dương |

Công ty tôi có người lao động tự ý bỏ việc liên tục 10 ngày sau đó xin nghỉ việc. Công ty tôi có phải trả trợ cấp thôi việc cho người đó không?

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc dựa vào yếu tố nào theo quy định mới?

M.Phương |

Tiền lương sẽ là căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo Thông tư 10/2020/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về nội dung hợp đồng lao động của Bộ Lao động Thương Binh và Xã hội có hiệu lực từ tháng 1.2021.

PODCAST: Giờ thứ 9 - Ước muốn có một tình yêu (Phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9- Không ai trong chúng ta là chưa từng có một tình yêu lớn trong đời. Nhưng không phải ai cũng may mắn có được một tình yêu yên bình.  Rất rất nhiều những mối tình phải trải qua biết bao trở ngại, chông gai, vấp váp. Có người không đủ can đảm, không đủ kiên cường và điều quan trọng nhất là không đủ niềm tin nên đã đánh mất tình yêu của mình. Để rồi sau đó, họ mãi mãi không bao giờ có được một mối tình thực sự nữa.

Nắng nóng, biển Cửa Lò ngày hè đông nghịt du khách

QUANG ĐẠI |

Nghệ An - Sau 2 năm phải tạm dừng hầu hết các hoạt động du lịch, trong dịp hè nắng nóng, phố biển Cửa Lò trở nên nhộn nhịp, thu hút đông đảo du khách phương xa tìm về.

HLV Mai Đức Chung: Tuyển nữ Việt Nam học hỏi nhiều điều từ tuyển nữ Pháp

Hoài Thu |

Huấn luyện viên Mai Đức Chung cho rằng hàng phòng ngự đã chơi mất tự tin ở hiệp một và đây là bài học quý giá cho đội tuyển nữ Việt Nam.

Đỗ Thị Hà: "Hoa hậu trước tiên là phải đẹp"

NHÓM PV |

Trong chương trình "Cafe chiều thứ 7", Hoa hậu Việt Nam 2020 Đỗ Thị Hà đã chia sẻ những quan niệm xung quanh việc ngoại ngữ, ứng xử quan trọng như thế nào đối với một hoa hậu. 

Bộ Công an: Tỉnh táo trước lời mời đầu tư lợi nhuận hơn 20%/năm

Vân Trường |

Bộ Công an vừa đưa ra khuyến nghị giúp người dân tránh bị lừa đảo chiếm đoạt tài sản bởi các lời mời gọi "việc nhẹ lương cao", đầu tư lãi suất khủng tràn lan thời gian qua.

Trợ cấp thôi việc cho giáo viên nghỉ việc theo nguyện vọng thế nào?

Tú Quỳnh |

Giáo viên nghỉ việc theo nguyện vọng sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định của pháp luật.

Nghỉ quá 5 ngày trong tháng có được trợ cấp thôi việc?

nam dương |

Công ty tôi có người lao động tự ý bỏ việc liên tục 10 ngày sau đó xin nghỉ việc. Công ty tôi có phải trả trợ cấp thôi việc cho người đó không?

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc dựa vào yếu tố nào theo quy định mới?

M.Phương |

Tiền lương sẽ là căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo Thông tư 10/2020/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về nội dung hợp đồng lao động của Bộ Lao động Thương Binh và Xã hội có hiệu lực từ tháng 1.2021.