Thủ tục điều chỉnh thông tin thay đổi trong sổ hộ khẩu thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email binhphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi muốn thay đổi một số thông tin của thành viên gia đình đang ghi trong sổ hộ khẩu. Xin hỏi, thủ tục điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu được quy định như thế nào?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 29 Văn bản hợp nhất số 03/VBHN-VPQH về Luật Cư trú quy định việc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu như sau:

1. Trường hợp có thay đổi chủ hộ thì hộ gia đình phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.

2. Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được ủy quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định được phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

3. Trường hợp có thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà thì cơ quan quản lý cư trú có thẩm quyền căn cứ vào quyết định thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đính chính trong sổ hộ khẩu.

4. Trường hợp chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc Trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh thì chủ hộ hoặc người trong hộ hoặc người được ủy quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục điều chỉnh phải nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; xuất trình sổ hộ khẩu; giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp mới.

5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này phải điều chỉnh, bổ sung các thay đổi trong sổ hộ khẩu.

6. Trường hợp làm thủ tục điều chỉnh thay đổi trong sổ hộ khẩu thì người đến làm thủ tục phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; đối với người chưa thành niên thì việc làm thủ tục phải thông qua người giám hộ hoặc người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật về dân sự.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Nhà, đất chưa có sổ đỏ có được kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhhax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản. Hiện nay, chúng tôi có một số căn hộ và đang làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (đối với căn hộ) và giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất (đối với đất) nhưng chưa xong. Vậy, công ty tôi đã được kinh doanh các căn hộ và đất này hay chưa?

Bà ngoại có được đăng ký khai sinh cho cháu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email huonglanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi là mẹ đơn thân, vừa sinh cháu nhỏ được hơn 1 tháng. Con gái tôi để lại cháu nhỏ cho tôi nuôi và bỏ lên thành phố. Xin hỏi, tôi là bà ngoại thì có thể đăng ký khai sinh cho cháu không và thủ tục đăng ký như thế nào?

Hà Nội rút gọn thời gian giải quyết các thủ tục về đăng ký khai tử

Nguyễn Hà |

Thông tin từ văn phòng UBND thành phố Hà Nội cho biết, các thủ tục hành chính về đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, hưởng chế độ tử tuất/hỗ trợ chi phí mai táng/hưởng mai táng phí trên địa bàn thành phố sẽ được rút gọn từ 1-18 ngày.

“Người vận chuyển” những chuyến xe miễn phí đón công nhân về quê ăn Tết

Trần Tuấn |

Để việc đón công nhân về quê ăn Tết diễn ra thuận tiện nhất, lái xe của các doanh nghiệp vận tải đã đưa xe đến khu công nghiệp Thăng Long từ tối hôm trước và ngủ qua đêm chờ công nhân tới.

Người dân lỉnh kỉnh đồ đạc rời Thủ đô về quê ăn Tết

PHẠM ĐÔNG - HỮU CHÁNH |

28 Tết, tại các bến xe lớn Hà Nội như Mỹ Đình, Nước Ngầm, Giáp Bát... bắt đầu nhộn nhịp, người dân khăn gói đồ đạc về quê nghỉ Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.

Đầu tư chứng khoán dài hạn có hiệu quả hơn gửi tiết kiệm?

LÂM ANH |

VN-Index kết năm 2022 giảm gần 33% dẫn đến tỉ suất sinh lời của các nhà đầu tư trên kênh này bị kéo tụt đáng kể. Trong khi đó, cuộc đua tăng lãi suất tiền gửi đang ngày một nóng lên khiến kênh đầu tư chứng khoán đang ngày càng lép vế hơn trong cuộc đua hút dòng tiền.

Người dân lỉnh kỉnh hành lý về quê ăn Tết, có chặng xe về miền Tây hết vé

Chân Phúc |

Lượng khách tăng đột biến tại Bến xe Miền Tây (quận Bình Tân) trong sáng ngày 19.1. Một số chặng từ TPHCM đi các tỉnh miền Tây đã rơi vào tình trạng hết vé.

Người lao động Việt Nam ở nước ngoài: Luôn khắc khoải nỗi nhớ Tết quê nhà

Vương Trần |

Tết Nguyên đán Quý Mão đến nhưng ở nơi xa xứ, nhiều lao động Việt Nam vẫn đang ngược xuôi, mưu sinh với công việc. Xa quê, nơi xứ người, nhiều lao động không khỏi bồi hồi, nhớ hương vị Tết quê.

Nhà, đất chưa có sổ đỏ có được kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhhax@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản. Hiện nay, chúng tôi có một số căn hộ và đang làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (đối với căn hộ) và giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất (đối với đất) nhưng chưa xong. Vậy, công ty tôi đã được kinh doanh các căn hộ và đất này hay chưa?

Bà ngoại có được đăng ký khai sinh cho cháu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email huonglanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con gái tôi là mẹ đơn thân, vừa sinh cháu nhỏ được hơn 1 tháng. Con gái tôi để lại cháu nhỏ cho tôi nuôi và bỏ lên thành phố. Xin hỏi, tôi là bà ngoại thì có thể đăng ký khai sinh cho cháu không và thủ tục đăng ký như thế nào?

Hà Nội rút gọn thời gian giải quyết các thủ tục về đăng ký khai tử

Nguyễn Hà |

Thông tin từ văn phòng UBND thành phố Hà Nội cho biết, các thủ tục hành chính về đăng ký khai tử, xóa đăng ký thường trú, hưởng chế độ tử tuất/hỗ trợ chi phí mai táng/hưởng mai táng phí trên địa bàn thành phố sẽ được rút gọn từ 1-18 ngày.