Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH quy định hướng dẫn về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức hưởng phụ cấp thâm niên quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP như sau:

1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

Khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP quy định về thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Khoản 3 Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH quy định mức phụ cấp thâm niên được tính như sau: Nhà giáo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch này có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Khoản 1 Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Như vậy, thời gian tập sự không được tính hưởng phụ cấp thâm niên. Mức phụ cấp thâm niên được thực hiện theo quy định nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huydungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Tự nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huetayx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi tự nghỉ việc đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó có tôi hưởng lương không?

Lý do FBI đột kích “vô tiền khoáng hậu” nhà riêng ông Trump

Khánh Minh |

Cựu Tổng thống Mỹ Donald Trump cho biết dinh thự của ông ở Florida đã bị FBI "đột kích" hôm 8.8 và các đặc vụ đã phá két sắt.

Ứng viên Quả bóng vàng 2022-2023 sớm lộ diện

Nguyễn Văn An |

Trong khi chủ nhân Quả bóng vàng 2021-2022 chưa được công bố thì cuộc đua ở mùa giải mới đã bắt đầu khởi động...

Bi kịch của “cảnh nóng”

Mi Lan |

Mới đây, hội thảo của Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch về kiểm duyệt phân loại, dán nhãn phim theo độ tuổi một lần nữa lại đặt “cảnh nóng” vào tranh cãi.

Hà Nội: Người dân đặt mâm hoa tiền triệu cúng Rằm tháng 7

Nguyễn Thúy |

Những mẹt hoa xếp đầy thị, hoa nhài, hoàng lan, mẫu đơn... có giá từ vài trăm đến tiền triệu đang được người dân Hà thành nô nức đặt mua về cúng Rằm tháng 7. Nhiều cửa hàng còn từ chối khách vì nguồn hàng khan hiếm.

Mưu sinh đến 2 giờ sáng, nông dân miền Tây thu nhập bạc triệu mùa nước nổi

Văn Sỹ |

Khoảng 2 tuần qua, khi mùa nước nổi bắt đầu, đồng thời cũng là lúc thu hoạch xong vụ lúa hè thu, nhiều nông dân ở một số tỉnh miền Tây như Hậu Giang, Sóc Trăng, Bạc Liêu đã tranh thủ khai thác các sản vật có sẵn trong tự nhiên ở địa phương. Mặc dù thu nhập cũng chỉ vài trăm nghìn đồng/ngày, nhưng công việc lúc nông nhàn này cũng giúp thêm khoản tiền cho chi phí sinh hoạt hàng ngày trong gia đình. 

Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huydungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Tự nghỉ việc đi khám bệnh có được hưởng lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huetayx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi tự nghỉ việc đi khám bệnh. Ngày nghỉ đó có tôi hưởng lương không?