Thời gian giáo viên nghỉ thai sản có được tình phụ cấp thâm niên?

nam dương |

Bạn đọc có email hoavanxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ tôi là giáo viên thuộc diện hưởng phụ cấp thâm niên. Do vợ tôi sức khỏe yếu nên khi sinh con có xin nghỉ thêm 3 tháng ngoài thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định. Xin hỏi, vợ tôi có được hưởng phụ cấp thâm niên trong thời gian 3 tháng đó không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP Quy định chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo (có hiệu lực từ ngày 1.8.2021) quy định thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

a) Thời gian tập sự.

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

d) Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

đ) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

e) Thời gian không làm việc khác ngoài quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 2 Điều này.

Như vậy, vợ bạn chỉ được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo trong thời gian nghỉ chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Thời gian nghỉ quá 3 tháng đó không được tính để hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Cách tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định mới

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và đào tạo trả lời về cách tính thời gian giảng dạy để hưởng phụ cấp thâm niên với nhà giáo.

Giáo viên nào được hưởng phụ cấp thâm niên?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên tiểu học mã V.07. Xin hỏi tôi có thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không?

Cách tính phụ cấp thâm niên nhà giáo năm 2021 thế nào?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên cấp 3 đã giảng dạy được 5 năm, trong đó có 1 năm tập sự. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Cách tính phụ cấp thâm niên thế nào?

PODCAST: Giờ thứ 9 - Người hàng xóm kỳ lạ (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Vợ chồng tôi cũng không biết vì sao người hàng xóm thường ngồi ở bậc thềm nhà tôi. Bà bảo, bà thích ngồi ở đó rồi không nói thêm gì nữa… Người hàng xóm bí ẩn này là ai? Câu trả lời có trong phần 2 của podcast Giờ thứ 9 ngày hôm nay.

Giá tiền điện tử Luna về gần 0 USD

Diễm Quỳnh (Theo CNBC) |

Luna, tiền điện tử "anh em" của stablecoin gây tranh cãi TerraUSD (UST) đã sụp đổ xuống gần mức 0 USD.

TPHCM gửi văn bản khẩn các quận, huyện chuẩn bị tiêm vaccine COVID-19

NGUYỄN LY |

TPHCM - Mới đây, UBND TPHCM đã ký ban hành văn bản khẩn kế hoạch tiêm vaccine phòng COVID-19 liều nhắc lại lần 2 (mũi 4) cho người dân tại TP.

Sai lầm lớn nhất của Đông Nhi

Mi Lan |

Đông Nhi đang phải đối mặt với làn sóng bị fan quay lưng lớn nhất sự nghiệp. Nữ ca sĩ tích cực có nhiều động thái xoa dịu người hâm mộ.

Công ty May ở Quảng Trị nợ BHXH: Các đơn vị vào cuộc, 30 NLĐ được chốt sổ

HƯNG THƠ |

Quảng Trị - Trong số 31 lao động viết đơn cầu cứu gửi Báo Lao Động vì bị Công ty Cổ phần May Quảng Trị nợ Bảo hiểm xã hội (BHXH), 30 người đã được chốt sổ BHXH.

Cách tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định mới

Phương Minh |

Bộ Giáo dục và đào tạo trả lời về cách tính thời gian giảng dạy để hưởng phụ cấp thâm niên với nhà giáo.

Giáo viên nào được hưởng phụ cấp thâm niên?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên tiểu học mã V.07. Xin hỏi tôi có thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không?

Cách tính phụ cấp thâm niên nhà giáo năm 2021 thế nào?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên cấp 3 đã giảng dạy được 5 năm, trong đó có 1 năm tập sự. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Cách tính phụ cấp thâm niên thế nào?