Thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có địa chỉ: tuyetnhungxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi đã ly hôn được 2 năm. Con trai tôi hiện đang ở với bố. Sắp tới, tôi muốn đón cháu về ở với tôi. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về trường hợp này?

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 điều này, tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Vợ kiện xin ly hôn mà chồng vắng mặt, tòa có xử không?

Phương Dung |

Bạn đọc có địa chỉ phamanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi phát sinh mâu thuẫn. Vợ tôi đã nộp đơn xin ly hôn và được tòa thụ lý giải quyết. Tại phiên tòa sơ thẩm nếu tôi không tham dự thì tòa án có tiến hành xét xử không?

Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thanhtux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do không thể chung sống hạnh phúc, vợ chồng tôi đã làm thủ tục ly hôn. Tại buổi tòa án tuyên bố bản án ly hôn, tôi không có mặt. Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

Cản trở người khác ly hôn bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email phantrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 2 năm. Do sống không hạnh phúc nên vợ chồng tôi đã đồng ý ly hôn. Bố mẹ chồng tôi vì sợ dân làng bàn tán nên phản đối việc ly hôn của vợ chồng tôi. Vợ chồng tôi có được ly hôn không? Việc cản trở vợ chồng tôi ly hôn có bị xử lý  không?

Tổng LĐLĐ Việt Nam dâng hương tưởng niệm đồng chí Nguyễn Đức Cảnh

TRUNG DU |

Sáng ngày 18.1, Đoàn công tác của Tổng Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) Việt Nam do đồng chí Trần Thanh Hải - Phó Chủ tịch Thường trực Tổng LĐLĐ Việt Nam làm trưởng đoàn đã đến dâng hương kính viếng, tưởng nhớ đồng chí Nguyễn Đức Cảnh tại TP Hải Phòng và tại quê nhà đồng chí ở tỉnh Thái Bình.

Nhiều lý do để trừ, cắt thưởng Tết của người lao động

Bảo Hân |

Vụ việc một công ty tại Bạc Liêu có thông báo về việc cắt thưởng cuối năm do không like, share bài của giám đốc đang thu hút sự chú ý của dư luận.

Giải cứu thành công người đàn ông ở dưới giếng sâu 25m trong 4 ngày

BẢO TRUNG |

Ngày 18.1, Công an huyện Cư Kuin, tỉnh Đắk Lắk thông tin, đã phối hợp với phòng Cảnh sát Phòng cháy chữa cháy và Cứu nạn cứu hộ Công an tỉnh giải cứu thành công một người đàn ông sau 4 ngày rơi xuống giếng sâu 25m trong rẫy vắng.

Lái buôn quất cảnh: Tết năm nay không có bánh chưng

Thiều Trang |

Thẫn thờ nhìn bầu trời Hà Nội mang sắc xám, anh Trần Duy Toàn - lái buôn quất cảnh thở dài: "Năm nay gia đình tôi không có bánh chưng".

Đoàn tàu metro số 1 TPHCM chạy thử nghiệm với hệ thống bảo vệ tàu tự động

Phương Ngân |

TPHCM - Ngày 18.1, ông Nguyễn Quốc Hiển - Phó Trưởng ban Quản lý đường sắt đô thị TPHCM đã trực tiếp kiểm tra công tác chuẩn bị và chạy thử nghiệm 1 đoạn trên cao với hệ thống bảo vệ tàu tự động (ATP) của tuyến metro số 1 (Bến Thành - Suối Tiên).

Vợ kiện xin ly hôn mà chồng vắng mặt, tòa có xử không?

Phương Dung |

Bạn đọc có địa chỉ phamanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi phát sinh mâu thuẫn. Vợ tôi đã nộp đơn xin ly hôn và được tòa thụ lý giải quyết. Tại phiên tòa sơ thẩm nếu tôi không tham dự thì tòa án có tiến hành xét xử không?

Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thanhtux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do không thể chung sống hạnh phúc, vợ chồng tôi đã làm thủ tục ly hôn. Tại buổi tòa án tuyên bố bản án ly hôn, tôi không có mặt. Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

Cản trở người khác ly hôn bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email phantrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 2 năm. Do sống không hạnh phúc nên vợ chồng tôi đã đồng ý ly hôn. Bố mẹ chồng tôi vì sợ dân làng bàn tán nên phản đối việc ly hôn của vợ chồng tôi. Vợ chồng tôi có được ly hôn không? Việc cản trở vợ chồng tôi ly hôn có bị xử lý  không?