Tập sự viên chức được hưởng chế độ gì?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email doannghiemx@xxx hỏi: Tôi vừa thi đỗ kỳ thi viên chức và được phân công tập sự tại một đơn vị trực thuộc cơ quan. Chế độ chính sách đối với người tập sự viên chức được quy định thế nào?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 22 Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định chế độ, chính sách đối với người tập sự và người hướng dẫn tập sự như sau: 

1. Trong thời gian tập sự, người tập sự được hưởng 85% mức lương của chức danh nghề nghiệp tương ứng với vị trí việc làm tuyển dụng. Trường hợp người tập sự có trình độ thạc sĩ hoặc tiến sĩ và chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm tuyển dụng thì người tập sự có trình độ thạc sĩ được hưởng 85% mức lương bậc 2, người tập sự có trình độ tiến sĩ được hưởng 85% mức lương bậc 3 của chức danh nghề nghiệp tương ứng với vị trí việc làm tuyển dụng. Các khoản phụ cấp được hưởng theo quy định của pháp luật.   

2. Người tập sự được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của chức danh nghề nghiệp tương ứng với vị trí việc làm tuyển dụng trong các trường hợp sau:   

a) Làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc ít người, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;   

b) Làm việc trong các ngành, nghề độc hại, nguy hiểm; 

c) Hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ phục vụ có thời hạn trong lực lượng công an nhân dân, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, đội viên thanh niên xung phong, đội viên trí thức trẻ tình nguyện tham gia phát triển nông thôn, miền núi từ đủ 24 tháng trở lên đã hoàn thành nhiệm vụ. 

3. Thời gian tập sự không được tính vào thời gian xét nâng bậc lương.   

4. Trong thời gian hướng dẫn tập sự, người hướng dẫn tập sự được hưởng hệ số phụ cấp trách nhiệm bằng 0,3 mức lương tối thiểu hiện hành. 

5. Người hướng dẫn tập sự và người tập sự còn được hưởng các chế độ tiền thưởng và phúc lợi khác (nếu có) theo quy định của Nhà nước và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập. 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Viên chức có được góp vốn kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thuyduongx@xxx hỏi: Tôi là viên chức  làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Tôi đang dự định góp vốn kinh doanh vào một công ty cổ phần trong lĩnh vực sản xuất bánh kẹo. Viên chức có được góp vốn kinh doanh hay không?

Điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức?

MỸ HẠNH |

Bạn đọc có email thuylienx@xxx hỏi: Tôi chuẩn bị làm hồ sơ đăng ký dự tuyển viên chức vào một đơn vị sự nghiệp công lập. Xin hỏi đăng ký dự tuyển viên chức cần những điều kiện gì? Những trường hợp nào không được đăng ký dự tuyển viên chức?

Viên chức có được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc?

MỸ HẠNH |

Bạn đọc có email cnmtx@xxx hỏi: Tôi là viên chức làm việc trong đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Vì gia đình có việc riêng nên tôi muốn xin chấm dứt hợp đồng làm việc. Tôi có thể  đơn phương chấm dứt hợp đồng không và có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Hoàng gia Anh công bố ảnh nơi an nghỉ cuối cùng của Nữ hoàng Elizabeth II

Thanh Hà |

Điện Buckingham công bố bức ảnh về nơi an nghỉ cuối cùng của Nữ hoàng Elizabeth II trong nhà nguyện St George của lâu đài Windsor. 

Sự khắt khe của khán giả giúp hoa hậu hoàn thiện hơn

Linh Chi (thực hiện) |

2 năm sau đăng quang Hoa hậu Việt Nam 2020, Đỗ Thị Hà ngày càng trưởng thành về cả nhan sắc và suy nghĩ. Người đẹp giữ cái nhìn tích cực với những ý kiến khen chê của công chúng dành cho các hoa hậu, á hậu ở thời điểm hiện tại.

Tin sáng: Bão Noru di chuyển nhanh 20-25km/h, hướng vào biển Đông

NHÓM PV |

PODCAST Tin sáng: Bão Noru di chuyển nhanh 20-25km/h, hướng vào biển Đông; đội tuyển Thái Lan so tài  Trinidad & Tobago; dự trữ xăng dầu của Mỹ giảm xuống mức thấp nhất trong gần 40 năm...

Hàng nghìn người đứng xem Tuấn Hưng hát trên ban công

Huyền Chi - Lê Huy |

Hàng nghìn người đã tập trung trước nhà của ca sĩ Tuấn Hưng để theo dõi liveshow "Góc ban công" tối 24.9

Bình Định - Phú Yên: Thông báo cho tàu thuyền trên biển để ứng phó bão Noru

Hoài Luân |

Trước tình hình diễn biến phức tạp của cơn bão Noru, Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Bình ĐịnhPhú Yên đã có thông báo gửi đến các địa phương, đơn vị liên quan của các tỉnh để chủ động ứng phó với cơn bão Noru.

Viên chức có được góp vốn kinh doanh hay không?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thuyduongx@xxx hỏi: Tôi là viên chức  làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Tôi đang dự định góp vốn kinh doanh vào một công ty cổ phần trong lĩnh vực sản xuất bánh kẹo. Viên chức có được góp vốn kinh doanh hay không?

Điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức?

MỸ HẠNH |

Bạn đọc có email thuylienx@xxx hỏi: Tôi chuẩn bị làm hồ sơ đăng ký dự tuyển viên chức vào một đơn vị sự nghiệp công lập. Xin hỏi đăng ký dự tuyển viên chức cần những điều kiện gì? Những trường hợp nào không được đăng ký dự tuyển viên chức?

Viên chức có được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc?

MỸ HẠNH |

Bạn đọc có email cnmtx@xxx hỏi: Tôi là viên chức làm việc trong đơn vị sự nghiệp công lập theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Vì gia đình có việc riêng nên tôi muốn xin chấm dứt hợp đồng làm việc. Tôi có thể  đơn phương chấm dứt hợp đồng không và có được hưởng trợ cấp thôi việc không?