Sử dụng biển số xe khác với giấy đăng ký, bị xử phạt thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email truongvuongxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị cảnh sát giao thông lập biên bản tạm giữ xe máy với lỗi sử dụng biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp do tôi sử dụng biển số khác trên giấy đăng ký. Tôi bị phạt thế nào với lỗi trên?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 3, Điều 53, Luật Giao thông đường bộ quy định: Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Điều 17 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt quy định: Xử phạt người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;

c) Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng.

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;

b) Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

c) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

d) Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;

đ) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có giấy đăng ký xe theo quy định;

b) Sử dụng giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe đăng ký tạm hoạt động quá phạm vi, thời hạn cho phép;

b) Điều khiển loại xe sản xuất, lắp ráp trái quy định tham gia giao thông.

Như vậy, mức phạt tiền cao nhất với hành vi gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong giấy đăng ký xe cao nhất lên tới 400.000 đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung theo quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 điều này bị tịch thu giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Muốn lập văn phòng đại diện tại Việt Nam, công ty nước ngoài cần gì?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email ngocdoxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bạn tôi là chủ một công ty nước ngoài, nay muốn mở văn phòng đại diện của công ty tại Việt Nam thì cần đáp ứng điều kiện gì?

Làm việc ở vùng đặc biệt khó khăn có được trợ cấp khi nghỉ hưu?

Nguyễn Thị Trang |

Bạn đọc có email dunghienxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là công chức làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Đầu năm 2020 tôi đến tuổi nghỉ hưu. Tôi có được trợ cấp gì không khi nghỉ hưu?

Sĩ quan công tác ở vùng đặc biệt khó khăn được trợ cấp thế nào?

Nguyễn Thị Trang |

Bạn đọc có email haiphamxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là sĩ quan quân đội mới được phân công công tác về huyện đảo Trường Sa, là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Tôi được hưởng trợ cấp như thế nào?

Khởi tố cựu Cục trưởng Cục đăng kiểm Việt Nam

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ án sai phạm tại các trung tâm đăng kiểm, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an TPHCM vừa khởi tố thêm 5 bị can khác.

Không khí lạnh suy yếu dần, Bắc Bộ nắng hanh và tăng nhiệt

AN AN |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia nhận định không khí lạnh tác động mạnh đến Bắc Bộ từ đêm nay đến ngày mai 18.1. Từ ngày 19.1, ngày có nắng hanh và nhiệt độ có xu hướng tăng nhẹ. 

Nở rộ dịch vụ cho thuê người yêu về nhà ra mắt dịp Tết

Phùng Nhung |

Nhiều người trẻ mỗi dịp về quê ăn Tết lại bị bố mẹ thúc giục chuyện yêu đương, kết hôn, sinh con. Vì lẽ đó, họ tìm đến dịch vụ cho thuê người yêu để trấn an tâm lý gia đình.

Vì sao gốc đào Nhật Tân được chào bán với giá 200 triệu đồng?

Quỳnh Trang |

Sáng 17.1, dọc đại lộ Lê-Nin, thành phố Vinh (Nghệ An) tấp nập cảnh mua - bán hoa, cây cảnh phục vụ Tết Nguyên đán. Trong đó, thu hút nhiều người xem nhất là gian trưng bày gốc đào Nhật Tân của anh Đặng Văn Cường (36 tuổi, trú TP Vinh) bởi nơi đây trưng bày gốc cổ thụ độc đáo với thế "rồng bay".

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Muốn lập văn phòng đại diện tại Việt Nam, công ty nước ngoài cần gì?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email ngocdoxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bạn tôi là chủ một công ty nước ngoài, nay muốn mở văn phòng đại diện của công ty tại Việt Nam thì cần đáp ứng điều kiện gì?

Làm việc ở vùng đặc biệt khó khăn có được trợ cấp khi nghỉ hưu?

Nguyễn Thị Trang |

Bạn đọc có email dunghienxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là công chức làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Đầu năm 2020 tôi đến tuổi nghỉ hưu. Tôi có được trợ cấp gì không khi nghỉ hưu?

Sĩ quan công tác ở vùng đặc biệt khó khăn được trợ cấp thế nào?

Nguyễn Thị Trang |

Bạn đọc có email haiphamxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là sĩ quan quân đội mới được phân công công tác về huyện đảo Trường Sa, là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Tôi được hưởng trợ cấp như thế nào?