Sống sa đọa, có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên?

nam dương |

Khu phố tôi có gia đình có con nhỏ chưa thành niên, nhưng người cha có lối sống sa đọa, thường xuyên tổ chức ăn nhậu, la lối, phá phách hàng xóm, công khai cặp bồ. Do người vợ quá yếu đuối nên không có ý kiến gì, do đó ảnh hưởng đến cháu bé. Xin hỏi, người cha đó có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con hay không?

Bạn đọc có email dangquangxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên như sau:

1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này.

Điều 86 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: Người có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên

1. Cha, mẹ, người giám hộ của con chưa thành niên, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

2. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

3. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác khi phát hiện cha, mẹ có hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 85 của luật này có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 điều này yêu cầu tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

Như vậy, nếu người vợ không có ý kiến dẫn đến ảnh hưởng đến cháu bé thì những cá nhân, tổ chức theo quy định tại Khoản 2, Điều 86 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền của người cha đó đối với cháu bé.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Khi nào bị hạn chế quyền của cha, mẹ với con chưa thành niên?

phương dung |

Xin hỏi, những trường hợp nào bị hạn chế quyền của cha, mẹđối với con chưa thành niên?

Người chưa thành niên có được làm giúp việc gia đình?

phương dung |

Em tôi năm nay 17 tuổi, muốn đi làm giúp việc gia đình. Em tôi có được trực tiếp ký hợp đồng lao động với chủ nhà không?

Công việc nào cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên?

đặng nụ |

Bạn đọc có email thuyduongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi muốn tuyển dụng thêm một số lượng lớn lao động làm thời gian hè. Có người nói nên tuyển học sinh Trung học phổ thông trong thời gian nghỉ hè cho đỡ tốn chi phí. Xin hỏi, pháp luật có quy định thế nào về các công việc mà lao động là người chưa thành niên không được làm?

TPHCM hết vaccine COVID-19, phải xin điều chuyển 13.700 liều từ Đồng Nai

MINH QUÂN |

TPHCM - Trước việc vaccine COVID-19 đã hết 10 ngày qua, TPHCM xin Bộ Y tế điều chuyển 13.700 liều vaccine từ Đồng Nai về để ưu tiên tiêm cho trẻ.

Giờ thứ 9: Bất hạnh - Phần 1

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Một người mẹ không thể mang lại hạnh phúc cho đứa con mình sinh ra hẳn là một điều đáng trách. Người mẹ ấy sẽ không bao giờ biết được con gái mình đã phải trải qua những gì nếu không vô tình đọc được những dòng nhật ký đầy đau buồn của cô con gái...

Bắt giam 2 lãnh đạo Chi cục dự trữ ở Sơn La do lập khống hồ sơ

Trung Hiếu |

Sơn La - Lực lượng chức năng vừa bắt giữ 2 đối tượng lập khống hồ sơ thanh toán gây thất thoát cho Ngân sách Nhà nước.

Còn 2 ngày để xác nhận nhập học: Nhiều thí sinh vẫn băn khoăn học hay bỏ

Phùng Nhung |

Theo lịch của Bộ Giáo dục và Đào tạo, chỉ còn 2 ngày nữa để xác nhận nhập học đợt 1 nhưng nhiều thí sinh sau khi có thông báo trúng tuyển vẫn băn khoăn nên theo học hay không.

Xe công vụ đậu ban đêm ở nhà phụ nữ: Lái xe nói có việc vu khống Phó Chủ tịch HĐND tỉnh

BẢO TRUNG |

Đắk Lắk - Liên quan đến việc chiếc xe công vụ biển xanh thường đỗ trước nhà một phụ nữ vào ban đêm ở TP Buôn Ma Thuột, tối 29.9, PV báo Lao Động đã nói chuyện trực tiếp với ông Lê Bá Dương (lái xe của Văn phòng Đoàn Đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh Đắk Lắk).

Khi nào bị hạn chế quyền của cha, mẹ với con chưa thành niên?

phương dung |

Xin hỏi, những trường hợp nào bị hạn chế quyền của cha, mẹđối với con chưa thành niên?

Người chưa thành niên có được làm giúp việc gia đình?

phương dung |

Em tôi năm nay 17 tuổi, muốn đi làm giúp việc gia đình. Em tôi có được trực tiếp ký hợp đồng lao động với chủ nhà không?

Công việc nào cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên?

đặng nụ |

Bạn đọc có email thuyduongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi muốn tuyển dụng thêm một số lượng lớn lao động làm thời gian hè. Có người nói nên tuyển học sinh Trung học phổ thông trong thời gian nghỉ hè cho đỡ tốn chi phí. Xin hỏi, pháp luật có quy định thế nào về các công việc mà lao động là người chưa thành niên không được làm?