Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con sau khi ly hôn

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email hoangoanhx@xx hỏi: Vợ chồng tôi cưới nhau hơn 3 năm và có một con chung. Do không hòa hợp, thường xuyên xảy ra mâu thuẫn, đời sống vợ chồng không thể kéo dài nên chúng tôi quyết định ly hôn. Nếu Tòa án quyết định giao con cho tôi trực tiếp nuôi, thì sau khi ly hôn, chồng tôi có quyền, nghĩa vụ gì đối với con?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Như vậy, kể cả sau khi ly hôn thì quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ đối với con vẫn không chấm dứt.

 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Có được thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email hoaiphamx@xx hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn đã hai năm và vợ cũ là người trực tiếp nuôi con chung của chúng tôi. Hiện tại, điều kiện kinh tế của vợ cũ tôi không thể đảm bảo nuôi dạy con được tốt. Do đó, tôi muốn yêu cầu được nuôi con. Việc thay đổi người nuôi con sau ly hôn được quy định như thế nào?

Vợ có thai với người khác, chồng có được ly hôn?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhnguyenx@xxx hỏi: Tôi đi công tác xa, ít khi về nhà. Vợ tôi đang mang thai 6 tháng. Gần đây, tôi mới phát hiện ra vợ tôi đang mang thai con của người khác. Tôi có được quyền ly hôn  khi vợ tôi đang mang thai không? Tôi phải làm gì để từ chối nhận con?

Không muốn ly hôn, có được chia tài sản chung?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có địa chỉ: tronghieu@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và vợ không ly hôn nhưng có nhu cầu chia tài sản chung. Xin hỏi, việc chia tài sản chung này có thể thực hiện được không? Tài sản chung được chia như thế nào?

Trực tiếp tuyển futsal Việt Nam 0-4 Iran: Việt Nam chịu sức ép lớn

AN NGUYÊN |

Trận đấu giữa tuyển futsal Việt Nam và Iran diễn ra vào lúc 15h00 ngày 4.10. 

Giá than tăng mạnh, TKV cho rằng vẫn thiệt thòi

Cường Ngô |

Theo Phó Tổng Giám đốc Tập đoàn công nghiệp Than - Khoáng sản Việt Nam, tập đoàn đang phải chịu thiệt thòi khi giá bán than cho các hộ tiêu thụ chưa theo giá thành sản xuất, nhất là than cho sản xuất điện. Trong khi đó, trên thế giới, giá than đã vượt hơn 400 USD/tấn và dự báo tiếp tục tăng trong thời gian tới.

Nga lên tiếng về chính sách sử dụng vũ khí hạt nhân

Thanh Hà |

Nga có chính sách rõ ràng về việc sử dụng vũ khí hạt nhân, Điện Kremlin lên tiếng sau khi lãnh đạo Chechnya khuyên Nga dùng vũ khí hạt nhân ở Ukraina.

Thí sinh bị điểm 0 vì ngủ quên trong giờ thi đã nhập học theo diện dự bị

Trang Hà |

Thí sinh ở Cà Mau nhận điểm 0 môn tiếng Anh vì ngủ quên trong giờ thi tốt nghiệp THPT năm 2022 đã được trao cơ hội nhập học tại Trường Đại học FPT Cần Thơ.

Không có tài liệu xác định có cán bộ đóng cổ phần trong quán karaoke cháy

ĐÌNH TRỌNG |

Bình Dương - Công an tỉnh Bình Dương đã thông tin: Thiệt hại của vụ cháy karaoke An Phú là 32 người tử vong; và không có tài liệu nào xác định cán bộ công an có cổ phần trong quán karaoke này.

Có được thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn?

Đỗ Hoa |

Bạn đọc có email hoaiphamx@xx hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn đã hai năm và vợ cũ là người trực tiếp nuôi con chung của chúng tôi. Hiện tại, điều kiện kinh tế của vợ cũ tôi không thể đảm bảo nuôi dạy con được tốt. Do đó, tôi muốn yêu cầu được nuôi con. Việc thay đổi người nuôi con sau ly hôn được quy định như thế nào?

Vợ có thai với người khác, chồng có được ly hôn?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhnguyenx@xxx hỏi: Tôi đi công tác xa, ít khi về nhà. Vợ tôi đang mang thai 6 tháng. Gần đây, tôi mới phát hiện ra vợ tôi đang mang thai con của người khác. Tôi có được quyền ly hôn  khi vợ tôi đang mang thai không? Tôi phải làm gì để từ chối nhận con?

Không muốn ly hôn, có được chia tài sản chung?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có địa chỉ: tronghieu@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và vợ không ly hôn nhưng có nhu cầu chia tài sản chung. Xin hỏi, việc chia tài sản chung này có thể thực hiện được không? Tài sản chung được chia như thế nào?