Quy định về thời gian gia hạn thẻ bảo hiểm y tế

Minh Phương |

Bạn đọc Minh Nhật gửi câu hỏi: Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế là bao lâu sau khi thẻ hết hạn? Liệu tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi thẻ hết hạn không?

Về vấn đề này, Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe cho biết:

Bảo hiểm xã hội Việt Nam không có quy định cụ thể về thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế nên người có thẻ bảo hiểm y tế cần liên hệ trực tiếp với cơ quan bảo hiểm xã hội nơi tham gia để được hướng dẫn chi tiết và thực hiện theo đúng quy định.

Khoản 9 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế quy định về thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh một số trường hợp như sau:

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và mức hưởng cho đến khi ra viện nhưng tối đa không vượt quá 15 ngày kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng.

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm thông báo cho người bệnh và cơ quan bảo hiểm xã hội nơi ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh để người bệnh tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế, cơ quan bảo hiểm xã hội thực hiện việc cấp hoặc gia hạn thẻ bảo hiểm y tế cho người bệnh trong thời gian đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, trường hợp bạn có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và mức hưởng cho đến khi ra viện nhưng tối đa không vượt quá 15 ngày kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng. 

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Khám bệnh vào buổi tối có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bạn đọc Ngọc Trường hỏi: Tôi khám chữa bệnh trái tuyến vào 6-8 giờ tối có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện 10 năm được nhận chế độ 1 lần không

Minh Hương |

Bạn đọc Viết Tuấn hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được 10 năm. Vậy, tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Điều kiện để bảo lưu thất nghiệp vẫn được nhận hỗ trợ theo NQ 116

Minh Hương |

Em gái tôi có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là 9 năm 8 tháng, đã hưởng trợ cấp thất nghiệp 9 năm và còn bảo lưu 8 tháng. Vậy em tôi có được hưởng trợ cấp theo Nghị quyết 116 không?

Tiếp tục đề nghị truy tố chủ tịch Alibaba - Nguyễn Thái Luyện và đồng phạm

Anh Tú |

TPHCM - Sau thời gian trả hồ sơ điều tra bổ sung, ngày 5.10, Cơ quan CSĐT Công an TPHCM cho biết đã ban hành kết luận điều tra (KLĐT) bổ sung, chuyển hồ sơ sang Viện KSND TPHCM (VKS) tiếp tục đề nghị truy tố Nguyễn Thái Luyện (36 tuổi, ngụ Gia Lai, Chủ tịch HĐQT Công ty Alibaba) và 22 đồng phạm về tội “lừa đảo chiếm đoạt tài sản” và “rửa tiền".

Số ca mắc COVID-19 mới lại tăng

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được tại các tỉnh thành trên cả nước ngày 5.10 là 1.194 ca, tăng 174 ca so với hôm qua (1.020 ca). Số bệnh nhân đang thở ô xy là 75 ca, không ghi nhận F0 tử vong. 

Không khởi tố vụ án hình sự tại Công ty Thuận Phong

HÀ ANH CHIẾN |

ĐỒNG NAI - Ngày 5.10, lãnh đạo Công an tỉnh Đồng Nai cho biết, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Đồng Nai đã ra quyết định không khởi tố vụ án hình sự tại Công ty CP sản xuất và thương mại Thuận Phong (gọi tắt Công ty Thuận Phong), đóng tại P.Tân Hiệp, TP.Biên Hòa, do không có dấu hiệu tội phạm.

Chứng khoán: Càng giảm sâu càng hồi mạnh, VN-Index tăng vọt 26 điểm

Đức Mạnh |

Sắc xanh trở lại thị trường chứng khoán sau chuỗi phiên giảm tụt đáy. Khối ngoại giao dịch hưng phấn khi mua ròng hơn 225 tỉ đồng.

Ám ảnh những ngọn núi trọc nơi thượng nguồn lũ quét

QUANG ĐẠI |

Nghệ An - Phía thượng nguồn suối Huồi Giảng (huyện Kỳ Sơn, Nghệ An) nơi vừa xảy ra trận lũ quét kinh hoàng là hình ảnh những ngọn núi đã bị cạo trọc.

Khám bệnh vào buổi tối có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bạn đọc Ngọc Trường hỏi: Tôi khám chữa bệnh trái tuyến vào 6-8 giờ tối có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện 10 năm được nhận chế độ 1 lần không

Minh Hương |

Bạn đọc Viết Tuấn hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được 10 năm. Vậy, tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Điều kiện để bảo lưu thất nghiệp vẫn được nhận hỗ trợ theo NQ 116

Minh Hương |

Em gái tôi có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là 9 năm 8 tháng, đã hưởng trợ cấp thất nghiệp 9 năm và còn bảo lưu 8 tháng. Vậy em tôi có được hưởng trợ cấp theo Nghị quyết 116 không?